GRADES FIVE DAILY LESSON LOG
School: Teacher: Teaching Dates and Time:
THURSDAY
ESP
BECURAN ELEMENTARY SCHOOL MS. ANGELA BERLIN C. VALENCIA SEPTEMBER 27, 2018
ARTS
Grade Level: Learning Area: Quarter:
FIVE ALL SUBJECTS 2nd QUARTER
ARALING PANLIPUNAN
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman
B. Pamantayan sa Pagganap
C. Mga Kasanayan sa Pagkakatuto Isulat ang code ng bawat kasanayan
Naipamamalas ang pag-unawa sa kahalagahan ng pakikipagkapwa-tao at pagganap ng mga inaasahang hakbang, pahayag at kilos para sa kapakanan ng pamilya at kapwa
Naisasagawa ang inaasahang hakbang, kilos at pahayag na may paggalang at pagmamalasakit para sa kapakanan at kabutihan ng pamilya at kapwa
Nakikilahok sa mga patimpalak o paligsahan na ang layunin ay pakikipagkaibigan EsP5P-IIg-27
The learner… demonstrates understanding of lines, colors, space, and harmony through painting and explains/illustrates landscapes of important historical places in the community (natural or man-made)using one-point perspective in landscape drawing, complementary colors, and the right proportions of parts. The learner… sketches natural or man-made places in the community with the use of complementary colors. draws/paints significant or important historical places. appreciates the artistry of famous Filipino artists in painting different landscapes and is able to describe what makes each artist’s masterpiece unique from others.
Naipamamalas ang mapanuring pag- unawa sa konteksto ang bahaging ginagampanan ng simbahan sa layunin at mga paraan ng pananakop ng Espanyol sa Pilipinas at ang epekto ng mga ito sa lipunan.
Nakapagpapahayag ng kritikal na pagsusuri at pagpapahalaga sa konteksto at dahilan ng kolonyalismong Espanyol at ang epekto ng mga paraang pananakop sa katutubong populasyon. Naiisa-isa ang mga patakaran ng sapilitang paggawa AP5PKE-IIe-f-6
A5PL-IId
II. NILALAMAN III. KAGAMITANG PANTURO A. Sanggunian 1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang-Mag-aaral
Paggalang sa Opinyon ng Ibang Tao
CG p.
Ang pagkakaiba sa mga Obra ng mga Tanyag na Pintor
SAPILITANG PAGGAWA
Makabayan Kasaysayang Pilipino 5, pahina 93-94
“Hulaan Mo” 1. Naipatayo dahil sa pangongo lekta ng tributo. ( moog) 2. Sistemang ipinakilala ng mga kastila sa mga Pilipino upang matustusan ang pangangailangan ng pamahalaan. (tributo)
3. Maaaring ibayad bilang buwis (salapi o produkto) Balitaan tungkol sa mga manggagawang Pilipino at OFW.
3. Mga Pahina sa Teksbuk
Dito ba sa ating lugar ay may kakilala kayo na mga kalalakihang nagtatrabaho kahit na wala pang 18 taon o kaya naman ay mahigit na sa 60 taong gulang? Ano ba ang wastong edad para maghanap- buhay? 1. Gawain 1 – “Video Clip” a.Magpapanood ng video clip na may kinalaman sa sapilitang paggawa. b. Talakayin ng napanood na video gamit ang mga sumusunod na tanong. •Tungkol saan ang napanood ninyong video? •Kailan pa ito ipinatupad?
4. Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng Learning Resource Powerpoint presentation
B. Iba Pang KagamitangPanturo •Sinu-sino ang sapilitang pinagagawa sa patakarang ito?
•Anu-ano ang ipanagagawa sa mga polista sa panahong ito? •Ito ba ay pagpapahirap sa mga unang Pilipino? Paano mo nasabi? Pagbasa ng talata tungkol sa Polo y Servicio
IV. PAMAMARAAN Paano ninyo maipakikita ang pagsasaalang-alang sa karapatan ng iba?
Ipakita ang inyong mga larawang isinagawa nuong nakalipas na aralin at ibahagi istilo at tema na iyong ginamit.
Ang pakikilahok sa anumang gawain at mga patimpalak ay tunay na kalugud-lugod. Dito ay mahahasa ang inyong talento sa iba’t ibang larangan. Marami kang makakasalamuha kung kaya’t marami ka ring magiging kaibigan kaya marapat lamang na ang bawatisa sa inyo ay maging aktibo sa pakikilahok sa mga patimpalak o
Naisasalarawan ang pagkakaiba-iba ng mga mga tanyag na Pilipino sa kanilang mga obra.
A. Balik-aral sa nakaraang aralin at/o pagsisimula ng bagong aralin
B. Paghahabi sa layunin ng aralin
Pangkatang Gawain Pangkat 1Saan nagsimula ang sapilitang paggawa?Gamitin ang Graphic Organizer sa pagsagot. Pangkat 2Ano ang kahulugan at patakarang sapilitang paggawa? Gumamit ng Bubble Map Pangkat 3Sinu-sino ang dapat gumawa ayon sa patakarang sapilitang paggawa? Isadula ang kasagutan. Paano makaliligtas sa sapilitang paggawa? Igawa ng “rap” ang kasagutan.
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin
paligsahan. Sa mga ganito ringpagkakataon ay hindi nawawala ang pagbibigayan ng opinyon ng mga kasapi sa paglahok kung kaya’t marapatna pakinggan at igalang ang mga suhestiyong ito ng mga kasapi Simulan ang aralin sa pamamagitan ng pagbasa sa isang maikling kuwento. Ang Madulang Sabayang Big-Say-Wit ni Pedro D. Arpia Araw ng Lunes. Nag-anunsiyo si G. Arpia sa kanyang mga eskwela na magkakaroon ng paligsahan sa Madulang Sabayang Big-Say-Wit. Hinikayat niya ang mga nasa Baitang V at VI na makilahok. Ang paligsahang ito ay kailangan ng 25 kalahok ngunit 24 lamang ang interesadong makilahok. Hinikayat ni G. Arpia si Ken Andrey na sumali upang makabuo ng grupo. Umiling si Ken Andrey. “Bakit ayaw mong sumali, Ken Andrey?” ang tanong niya. “Ayaw ko po,” ang pailing-iling pang sagot ni Ken Andrey. “Bakit? Nahihiya ka ba kaya ayaw mong sumali?” ang pag- uusisa ng guro. Tumango lamang si Ken Andrey at kasabay ng pagtungo ang pagpatak ng kanyang mga luha. “May problema ka ba, Ken? Sige, sabihin mo sa akin at baka makakatulong ako sa iyo,” ang pag-aalo ng guro. Lalong namalisbis ang luha ni Ken Andrey sa kanyang mga pisngi. “Sir, gustong-gusto ko po na ako ay makasali sa mga ganitong patimpalak ngunit hindi po ako sanay dahil simula po nang ako ay magaral ay hindi pa ako nakakasali sa anumang patimpalak. Inggit na inggit po ako sa mga kaklase kong pinipili ng aking mga naging guro kaya kinasanayan ko na po ang hindi pagsali. Kayo lamang po ang guro na nag-alok ng ganitong pagkakataon sa akin”, ang mahabang paliwanag ni Ken Andrey. “Ken, kailangan mong maipakita ang iyong talento upang malaman mo kung saan ka mahusay. Sumali ka at huwag kang mahihiya. Tanggapin mo ang oportunidad na ito at makakatulong ito para sa iyong pag-angat”, ang sagot ng guro. Buhat noon ay naging masaya na si Ken Andrey sa
Makaguhit at makapinta ng isang makasaysayang tanawin na may sariling istilo at naiiba sa iba.
Ano ang kahulugan ng sapilitang paggawa?
D. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #1
piling ng kanyang mga kaklase, lalung-lalo pa sa oras ng kanilang pag-eensayo. Lagi na siyang nakangiti at nakita ng guro na dumarami na ang kanyang mga kaibigan. Dumating ang araw ng Pandistritong Paligsahan. Masaya ang buong grupo lalung-lalo na nang dumating na ang oras ng paghahayag ng mga nanalo. “Ang nagkamit ng unang gantimpala ay ang Paaralang Elementarya ng Sawang,” ang sigaw ng guro ng palatuntunan. Hindi magkamayaw ang lahat sa sobrang tuwa. Lalong nagtiwala si Ken Andrey sa kanyang kakayanan nang angkanilang grupo ang tanghaling kampeon sa distrito. “Masarap pala sa pakiramdam ang sumali sa paligsahan. Doble ang naging panalo ko: ang patimpalak sa Big-Say-Wit at lalo’t higit ay ang pagkakaroon ko ng napakaraming kaibigan,” ang usal ni Ken Andrey. “Sir, salamat po. Mula po ngayon, sa lahat ng patimpalak susubukan kong lumahok. Kaysarap po pala ng pakiramdam,” ang nakangiting wika niya. Kaygaan ng pakiramdam ng buong grupo lalung- lalo na ni Ken Andrey nang umuwi ng tahanan ng hapong iyon. “Salamat sa Big-Say-Wit. Isa na namang bata ang nabuksan ko ang isip at damdamin,” ang pabulong na wika ni G. Arpia. Ipasagot sa mga bata ang mga tanong tungkol sa kuwentong napakinggan. a. Sino ang batang ayaw sumali sa patimpalak? b. Bakit ayaw niyang sumali sa patimpalak sa BigSay- Wit? c. Paano nahimok ni G. Arpia si Ken Andrey na sumali sa patimpalak? d. Tama ba na tuluyang alisin ni Ken Andrey ang kanyang tiwala sa sarili sa paglahok sa paligsahang katulad nito? Bakit? e. Paano makakatulong sa pag-angat sa sarili ang pagsali sa mga patimpalak? f. Sa iyong palagay, bakit biglang dumami ang mga kaibigan ni Ken Andrey? g. Ano ang aral sa kuwentong iyong binasa?
Pag-usapan muli ang mga obra ng iba’t ibang tanyag na pintor at ang mga istilo at tema na kanilang ginamit. Ano ang mapapansin ninyo sa kanilang mga obra? Ang mga tanyag na pintor ay maaring may pagkakapareho sa tema ng kanilang mga ipininta subalit may makikita tayong kaibahan dito sa pamamagitan ng iba’t ibang istilo. Ang pagkakaiba iba nila ay naging daan upang mas makilala sila at magkaron ng sariling tatak ang kanilang mga ipininta.
Panuto: Isulat ang hinihinging sagot sa bawat patlang.Isulat ang sagot sa patlang. __________ 1. Pinairal nang sapilitan sa mga lalaking may edad na 16 hanggang 60 taong gulang. __________2. Tawag sa mga kalahok sa sapilitang paggawa. __________3. Ibinabayad ng mga maykaya sa halip na magtrabaho.
(Sumangguni sa GAWIN)
E. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #2
Kung ikaw ay isa sa mga polista noong panahon ng Espanyol, paano mo gagampanan ang iyong tungkulin?Isulat ang iyong sagot sa kwaderno
F. Paglinang sa kabihasnan (Tungo sa Formative Assessment)
Magtanong at magkaroon ng kuro-kuro ukol sa mga dayo sa Pilipinas.
G. Pag-uugnay sa pang arawaraw na buhay
Ipabatid ang pagmamalaki sa Pilipinas bilang sariling bansa at pagpapahalaga sa mga ninuno.
H. Paglalahat ng Aralin
Ipasagot sa mg bata ang mga gabay na tanong.
I. Pagtataya ng Aralin
Ipagawa ang inihandang gawain
J. Karagdagang gawain para sa takdang aralin at remediation V. MGA TALA VI. PAGNINILAY A. Bilang ng Mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya B. Bilang ng Mag-aaral na nangangailangan ng iba pang gawain para sa remediation C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mga mag-aaral na nakaunawa sa aralin
Takdang aralin(Paggawa ng isang Journal)
D. Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong?
Strategies used that work well: ___ Group collaboration ___ Games ___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Answering preliminary activities/exercises ___ Carousel
Strategies used that work well: ___ Group collaboration ___ Games ___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Answering preliminary activities/exercises ___ Carousel
Strategies used that work well: ___ Group collaboration ___ Games ___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Answering preliminary activities/exercises ___ Carousel
F. Anong suliranin ang aking nararanasan na nasulusyunan sa tulong ng punong guro at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na nais kong ibahagi sa kapwa ko guro?
___ Diads ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Rereading of Paragraphs/ Poems/Stories ___ Differentiated Instruction ___ Role Playing/Drama ___ Discovery Method ___ Lecture Method Why? ___ Complete IMs ___ Availability of Materials ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Group member’s Cooperation in doing their tasks __ Bullying among pupils __ Pupils’ behavior/attitude __ Colorful IMs __ Unavailable Technology Equipment (AVR/LCD) __ Science/ Computer/ Internet Lab __ Additional Clerical works Planned Innovations: __ Localized Videos __ Making big books from views of the locality __ Recycling of plastics to be used as Instructional Materials __ local poetical composition The lesson have successfully delivered due to: ___ pupils’ eagerness to learn ___ complete/varied IMs ___ uncomplicated lesson ___ worksheets ___ varied activity sheets Strategies used that work well: ___ Group collaboration ___ Games ___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Answering preliminary activities/exercises ___ Carousel ___ Diads ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Rereading of Paragraphs/ Poems/Stories ___ Differentiated Instruction ___ Role Playing/Drama
___ Diads ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Rereading of Paragraphs/ Poems/Stories ___ Differentiated Instruction ___ Role Playing/Drama ___ Discovery Method ___ Lecture Method Why? ___ Complete IMs ___ Availability of Materials ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Group member’s Cooperation in
___ Diads ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Rereading of Paragraphs/ Poems/Stories ___ Differentiated Instruction ___ Role Playing/Drama ___ Discovery Method ___ Lecture Method Why? ___ Complete IMs ___ Availability of Materials ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Group member’s Cooperation in doing their tasks
__ Bullying among pupils __ Pupils’ behavior/attitude __ Colorful IMs __ Unavailable Technology Equipment (AVR/LCD) __ Science/ Computer/ Internet Lab __ Additional Clerical works Planned Innovations: __ Localized Videos __ Making big books from views of the locality __ Recycling of plastics to be used as Instructional Materials __ local poetical composition
__ Bullying among pupils __ Pupils’ behavior/attitude __ Colorful IMs __ Unavailable Technology Equipment (AVR/LCD) __ Science/ Computer/ Internet Lab __ Additional Clerical works Planned Innovations: __ Localized Videos __ Making big books from views of the locality __ Recycling of plastics to be used as Instructional Materials __ local poetical composition
The lesson have successfully delivered due to: ___ pupils’ eagerness to learn ___ complete/varied IMs ___ uncomplicated lesson ___ worksheets ___ varied activity sheets Strategies used that work well: ___ Group collaboration ___ Games ___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Answering preliminary activities/exercises ___ Carousel ___ Diads ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Rereading of Paragraphs/ Poems/Stories ___ Differentiated Instruction ___ Role Playing/Drama
The lesson have successfully delivered due to: ___ pupils’ eagerness to learn ___ complete/varied IMs ___ uncomplicated lesson ___ worksheets ___ varied activity sheets Strategies used that work well: ___ Group collaboration ___ Games ___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Answering preliminary activities/exercises ___ Carousel ___ Diads ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Rereading of Paragraphs/ Poems/Stories ___ Differentiated Instruction ___ Role Playing/Drama
___ Discovery Method ___ Lecture Method Why? ___ Complete IMs ___ Availability of Materials ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Group member’s Cooperation in doing their tasks
___ Discovery Method ___ Lecture Method Why? ___ Complete IMs ___ Availability of Materials ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Group member’s Cooperation in doing their tasks
___ Discovery Method ___ Lecture Method Why? ___ Complete IMs ___ Availability of Materials ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Group member’s Cooperation in doing their tasks