Lesson Plan In Makabayan Ii

  • May 2020
  • PDF

This document was uploaded by user and they confirmed that they have the permission to share it. If you are author or own the copyright of this book, please report to us by using this DMCA report form. Report DMCA


Overview

Download & View Lesson Plan In Makabayan Ii as PDF for free.

More details

  • Words: 2,576
  • Pages: 19
Detalyadong Banghay Aralin sa Makabayan II

I.

Layunin Sa loob ng 60 minuto, ang mga mag-aaral ay inaasahang: 1. Naiisa-isa ang mga yamang taong kabilang sa populasyong nagbibigay produkto ; 2. Nahihinuha ang maaring mangyari sa pamayanan kung walang populasyon nagbibigay ng produkto, at 3. Naipapakita ang kawilihan sa pagtalakay ng aralin sa pamamagitan ng pagsagot sa mga tanong ng guro, at paglahok sa talakayan at pangkatang gawain.

II.

Paksang Aralin Paksa: Pagtalakay sa mga yamang taong nagbibigay ng produkto. Yunit: Pambansang Pagkakakilanlan Sanggunian: L Anda, M. (2006). Makabayan Katangiang Pilipino: Batayang Aklat sa Ikalawang Baitang. LG&M; Quezon City De Mesa, P. & Quevedo, J.(2002). Lahing Pilipino: Batayang Aklat sa Sibika at Kultura II. Bookman; Quezon City BEC-PELCL: 5.2.4 Kagamitan: drill board, show cards, larawan, aklat, puzzle, tsart, graphic organizers, at envelopes. Mabuting Asal: Pagkakaisa, pagtanggap ng pagkatalo (sportsmanship) at pagpapahalaga sa mga yamang taong nagbibigay ng produkto.

III.

Mga Gawain

Gawain ng Guro

Gawain ng Mag-aaral

1. Routine a. Panalangin Magsitayo ang lahat para sa panalangin. O Diyos Amang banal, pakinggan ang aming dasal. Kami sana’y turuang maging mabait araw-araw upang aming matutunan ang lahat ng karunungang ibabahagi sa amin ng aming gurong mahal. Amen. Magandang umaga mga bata! Magandang umaga Bb. Ramos! Magandang umaga mga kaklase! Mabuhay! b. Balitaan Anu-ano ang mga araw ng lingo?

Lunes, Martes, Miyerkules, Huwebes, Biyernes at Sabado

Anu-ano ang mga buwan ng taon?

Enero, Perbrero, Marso, Abril, Mayo, Hunyo, Hulyo, Agosto, Setyembre, Oktubre, Nobyembre at Disyembre.

Anu-ano ang mga uri ng panahon?

Maaraw, maulan, maulap at mahangin.

Ano ang araw ngayon?

Ngayon ay Huwebes.

Ano ang petsa ngayon?

Ika-23ng Hulyo 2009.

Ano ang araw kahapon?

Kahapon ay Miyerkules.

Ano ang araw bukas?

Bukas ay Huwebes.

Ano ang panahon ngayon?

Ang panahon ngayon ay maaraw.

Ilang lalaki ang pumasok ngayon?

24 na lalaki ang pumasok ngayon.

Ilang babae ang pumasok ngayon?

16 na babae ang pumasok ngayon.

Ilang lahat ngayon?

ang

batang

pumasok 40 bata ang pumasok ngayon.

Anu-ano ang mga pamatayan na dapat sundin? 1. 2. 3. 4.

Pag-awit ng “Fruit Salad”

Umupo ng maayos. Tumayo ng tuwid. Gumawa nang tahimik. Magsalita nang may katamtamang lakas, 5. Maghintay ng sariling pagkakataong makapagsalita. 6. Makinig sa guro at sa nagsasalita. 7. Makilahok sa talakayan. Ito ay pakwan! (2x) Papaya! (2x) Saging-saging-saging! (2X) Fruit salad (2x)

2. Pagbibigay kuro-kuro

Ano ang nakikita nyo sa larawan? Ang nasa larawan po ay isang babae at lalaki. Sa palagay ko po ang nasa larawan ay sina Adan at Eba. Marahil po ang nasa larawan ay ang mga unang tao sa ating mundo. Tama ang inyong mga sagot. Ang nasa larawan ay ang mga unang tao sa mundo na sina Eba at Adan. Bakit ba ginawa ng Diyos ang mga tao?

Sa tingin ko po kaya ginawa ng Diyos ang tao para may mag-alaga sa kanyang mga ginawa. Siguro po kaya ginawa ng Diyos ang Tama! Ang mga tao ay nilikha ng Diyos tao para may gumamit ng mga nilikha para may gumamit ng wasto at mag- nya. alaga sa kanyang mga nilikhang yamang lupa, tubig at iba pa. Mahalaga ba ang mga tao? Bakit? Mahalaga po ang mga tao dahil kung Magaling! Mahalaga tayong mga tao wala tayo walang mag-aalaga at dahil kung wala tayo, walang mag- gagamit ng ating mga likas na yaman. aalaga sa mga nilikha ng Diyos. Maraming salamat sa inyong mga kuro-kuro, marami na naman tayong natutunan mula sa isang larawan. Kunin ang dahon at bulaklak na dahon para sa ating susunod na gawain. Pag-awit ng Bahay ni Superman!

Bahay, bahay, bahay ni Superman, Nasusunog ang bahay, bahay ni Superman. Bahay, bahay bahay ni Superman, Nasusunog ang bahay ni Superman!

3. Pagsasanay Panuto: Ipakita ang kung ang pangkat ng tao ay nabibilang sa Populasyong Umaasa at kung nabibilang naman sa Populasyong Inaasahan.

Nasan si Batman? (2x) Nasusunog ang bahay, bahay ni Superman. Nasan si Batman? (2x) Nasusunog ang bahay ni Superman!

1. Mga matatandang umaasa sa tulong ng kamag-anak.

2. Ang mga tumutulong bansa.

manggagawa sa pag-unlad

na ng Ang tamang sagot ay

.

3. Ang mga batang nag-aaral sa paaralan. Ang tamang sagot ay Magaling! Natutunan nyo talaga ang ating mga nakaraang leksyon. Balik aralan naman natin ang tinalakay natin kahapon. Ang tamang sagot ay *Rest Exercise: Hudyatang Palakpak*

.

.

4. Balik-aral Kunin ang drill board, chalk at eraser at pagkatapos ay basahin ang panuto ng gawain. Panuto: Isulat kung sino ang pangkat ng taong kabilang sa Populasyong Nagbibigay Paglilingkod ang tinutukoy sa pangungusap. 1. Ang mga gumagamot sa sakit ng tao.

2. Ang mga nanghuhuli sa mga kriminal. 3. Ang nagtuturo paaralan.

ng

aralin

Ang tamang sagot ay mga doktor o sa manggagamot.

Ang tamang sagot ay mga pulis. Magaling mga bata! Handa na kayo para sa susunod nating aralin. Ang tamang sagot ay mga guro. Pag-awit ng Chikading

May *isang chikading na dumapo sa sanga, dumating ang isa, **dalawa na sila! Chikading-chilkading, palipad-lipad! 5. Bagong Aralin a. Pagganyak “Pagbuo ng Puzzle”

Chikading-chilkading, palipad-lipad *Dalawang, tatlong, apat, **tatlo, apat, lima

Ang mga pangkat ay may kanyakanyang puzzle na nasa loob nitong sobre. Kailangan nyong magtulongtulong upang buuin ang puzzle na nasa loob ng sobreng ito. Ang unang pangkat na makakabuo at makakapagsabi ng nabuong larawan sa pisara ang syang mananalo sa ating laro. Handa na ba?

Handa na po. Ang nanalong pagkat ay Pangkat I. Pangkat I- mga tinapay Bigyan natin sila ng WOW clap! Pangkat II- mga isda Pangkat III- mga palay at gulay Para sa mga natalong grupo, pagbutihin sa susunod na gawain. Pangkat IV- mga tela at damit Palakpakan ang sarili sa pakikiisa sa gawain.

Tingnan ang inyong mga nabuong larawan. Anu ba ang mga ito? Tama, ito ay ginagamit ng tao. Sino ba ang gumagawa ng mga ito? Tama! Kung matatandaan nyo ang ating nakaraang leksyon ay tungkol sa mga taong nagbibigay paglilingkod, kung gayon ano sa tingin nyo ang tawag sa mga populasyon ng taong nagbibigay ng mga gamit na ito? Saan sila kabilang?

Ang mga nabuong puzzle ay mga pagkain at gamit ng tao. Ang gumagawa ng mga bagay na iyan ay mga tao.

Anu ba ang produkto?

Sila ay kabilang sa Nagbibigay ng Produkto.

Populasyong

b. Pagbuo ng tanong

Ang produkto ay isang bagay na Tama! Ngayon, gusto nyo bang nagawa o ginawa ng isang tao. malaman kung ang mga yamang taong nagbibigay ng produkto? Ang produkto ay materyal na bagay na ginawa para gamitin o kainin. Ano ang mga salitang ginagamit sa pagtatanong? Kung gayon anong salitang pangtanong ang gagamitin natin para malaman natin ang mga yamang Opo. taong nagbibigay produkto? Ngayon, ano malaman?

ang

gusto

nyong Sino, ano, bakit, saan, kalian, paano.

c. Pagbuo ng hinuha Magaling, ngayong alam nyo na ang Sinu-sino? tanong na gusto nyong sagutin. Magbigay muna tayo ng mga hinuha sa inyong tanong. Sinu-sino nga ba Gusto po naming malaman kung sino-

ang mga yamang tao nagbibigay ng sino ang produkto? nagbibigay bansa.

Magaling! Ngayon tayo magpapangkatang gawain.

mga yamang taong ng produkto sa ating

ay Sa tingin ko po ang kabilang sa mga yamang taong nagbibigay ng produkto ay magsasaka at mangingisda.

d. Pangkatang Gawain

Sa palagay ko po ang kabilang sa mga Bago tayo magpangkat, alamin yamang taong nagbibigay ng produkto muna natin kung anu-ano ang mga ay panadero at mananahi. pamantayan sa pagpapangkat?

Ngayong alam na natin ang mga pamantayan sa pagpapangkat, alamin naman natin ang pamantayan sa pananaliksik.

Hahatiin ko kayo sa apat na pangkat, ang unang pangkat ay gagamit ng Flower Map at mga aklat sa pananaliksik. Ang ikalawang

1. Tumayo nang tuwid at bumilang nang malakas. 2. Pumunta sa tamang pangkat kung saan kabilang. 3. Pumili ng lider ng pangkat. 4. Dalhin ang mga kailangang gamit. 5. Hanapin at isulat ng maayos ang mga sagot.

1. Gumawa nang tahimik. 2. Magmasid sa mga larawan nang maayos.

pangkat ay gagamit ng Burger Map at crossword puzzle para sa pananaliksik. . Ang ikatlong pangkat ay gagamit ng Tree Map at picture puzzle para sa pananaliksik. At ang ikaapat na pangkat ay gagamit ng Bubble Map at larawan para sa pananaliksik. Meron lamang kayong 10 minuto upang gawin ang inyong pananaliksik. Simulan na ang pangkatang gawain. Tayo na’t umawit ng “Sumikat Ang Araw”

3. Silipin ang mahahalagang detalye upang di malimot. 4. Unawaing mabuti ang binabasa, tinitingnan at naririnig.

Sumikat na ang araw, hudyat ng bagong buhay, gawai’y naghihintay, kaya’t atin ng simulan. Nasaan ang Row 1? (2x) Narito kaming Row 1, tumutugtog ng gitara. e. Pagtatalakayan Pagkatapos niyong manaliksik, tingnan natin kung ano ang mga nahanap nyong sagot. Pakinggan natin ang unang pangkat sa kanilang paguulat ng sagot.

Teng (23x) * 2, 3, 4 *marakas, tambol, biyolin *tsak, boom, tsing

Ako ang lider ng Pangkat I. Ang pangalan ng aming pangkat ay pangkat Magalang. Sasagutin namin ang tanong na “Sinu-sino ang mga yamang tao nagbibigay ng produkto?” sa pamamagitan ng Flower Map. Narito ang aming mga sagot:

Pakinggan naman natin ang ikalawang pangkat sa kanilang paguulat ng sagot.

1. 2. 3. 4. 5. 6.

Magsasaka Mangingisda Arkitekto Panadero Mananahi Minero

Dito nagtatapos ang aming gawain. Sana ay naibigan nyo ito. Maraming Salamat! Mga kaklase bigyan natin ang pangkat isa ng Coca-cola clap!

Ako ang lider ng Pangkat II. Ang pangalan ng aming pangkat ay pangkat Masipag. Sasagutin namin ang tanong na “Sinu-sino ang mga yamang tao nagbibigay ng produkto?” sa pamamagitan ng Burger Map. Narito ang aming mga sagot:

Pakinggan naman natin ang ikatlong pangkat sa kanilang pag-uulat ng sagot.

1. 2. 3. 4. 5. 6.

Magsasaka Mangingisda Arkitekto Panadero Mananahi Minero

Dito nagtatapos ang aming gawain. Sana ay naibigan nyo ito. Maraming

Salamat! Mga kaklase bigyan natin ang pangkat dalawa ng Rainbow clap!

Ako ang lider ng Pangkat III. Ang pangalan ng aming pangkat ay pangkat Matalino. Sasagutin namin ang tanong na “Sinu-sino ang mga yamang tao nagbibigay ng produkto?” sa pamamagitan ng Stair Map. Narito ang aming mga sagot:

Pakinggan naman natin ang ikaapat at huling pangkat sa kanilang pag-uulat ng sagot.

7. Magsasaka 8. Mangingisda 9. Arkitekto 10.Panadero 11.Mananahi 12.Minero Dito nagtatapos ang aming gawain. Sana ay naibigan nyo ito. Maraming Salamat! Mga kaklase bigyan natin ang pangkat tatlo ng Rain clap!

Ako ang lider ng Pangkat IV. Ang pangalan ng aming pangkat ay pangkat Mabuti. Sasagutin namin ang tanong na “Sinu-sino ang mga yamang tao nagbibigay ng produkto?” sa pamamagitan ng Bubble Map. Narito ang aming mga sagot: 1. Magsasaka 2. Mangingisda

Magaling mga bata! Nakapanaliksik kayo ng mga sagot sa ating tanong.

3. 4. 5. 6.

Arkitekto Panadero Mananahi Minero

f. Pagtama sa hinuha

Dito nagtatapos ang aming gawain. Ngayon tingnan natin ang nakuhang Sana ay naibigan nyo ito. Maraming sagot ng bawat pangkat. Napakahusay Salamat! mga bata dahil karamihan ng inyong sagot ay mula sa inyong nahinuha kanina. Ibig sabihin hindi pa man natin Mga kaklase bigyan natin ang natatalakay 12n gating aralin ay alam pangkat apat ng Nice clap! nyo na kung sinu-sino ang mga yamang tao nagbibigay ng produkto sa ating bansa. Ano ang produktong nakukuha natin mula sa magsasaka?

Ano naman ang binibigay na produkto ng mga mangingisda?

Palay, mais, gulay at prutas ang nakukuha nating produkto mula sa mga magsasaka. Ano naman ang ginagawang produkto ng isang arkitekto?

Ano naman ang ginagawang Isda, lamang-dagat at kabibe ang mga produktong binibigay ng mga produkto ng mga panadero? mangingisda. Ano naman ang tinatahi ng isang mananahi?

Ano naman ang nakukuha nating bagay sa isang minero?

*Rest exercise: Hep hep hurray*

Bahay at disenyo ng mga gusali ang produkto mula sa mga arkitekto. Mga tinapay, keyk at kakanin ang ginagawa ng isang panadero. Sila ay nagtatahi ng mga unan, damit

at kurtina. g. Pagbuo ng kaisipan Ngayon ano ang kaisipang inyong nabuo mula sa inyong pananaliksik? Mga ginto, pilak, tanso at iba pang bato ang nakukuha natin mula sa mga minero.

Mahusay mga bata, nakilala na natin ngayon ang mga yamang taong kabilang sa Populasyong Nagbibigay ng Produkto!

Ang mga yamang tao nagbibigay ng produkto ay ang mga: 1. 2. 3. 4. 5. 6.

h. Paglalapat Natatandaan pa ba ang ating larong “Tok-tok-tok!”? Sige, ngayon ay maglalaro tayo noon, sa bawat pintong inyong makikita ay may clue sa harap. Babasahin muna ang clue, bago sabihin ang magic word para magbukas ang ating mahiwagang pinto. Maliwanag? Sige, simulan natin sa unang pinto.

Opo!

Magsasaka Mangingisda Arkitekto Panadero Mananahi Minero

1. Ako ang nagtatanim ng mga gulay, prutas at palay para inyong kainin. Sino ako?

“Tok-tok-tok! Katok! Katok! Katok! Sino kaya? Sino kaya ang nasa pinto?” Ang nasa pinto ay magsasaka! 2. Ako ang gumagawa ng mga tinapay at keyk. Sino ako?

“Tok-tok-tok! Katok! Katok! Katok! Sino kaya? Sino kaya ang nasa pinto?” Ang nasa pinto ay panadero! 3. Ako ang nagtatahi ng mga damit, unan at mga bag. Sino ako?

Magaling mga bata! Nahulaan nyo lahat na laman ng mahiwagang pinto! Bigyan natin ang sarili ng NICE clap! i. Pagpapahalaga Kunin ang ABCD fan cards at basahin ang panuto ng gawain. Panuto: Piliin ang tinutukoy na yamang tao sa pangungusap. Ipakita ang titik lamang ng tamang sagot. 1. Nagmimina ng ginto, tanso. a. Mangingisda b. Panadero c. Minero d. Magsasaka

pilak

“Tok-tok-tok! Katok! Katok! Katok! Sino kaya? Sino kaya ang nasa pinto?” Ang nasa pinto ay mamanahi!

at

2. Gumagawa ng plano ng bahay o disenyo ng gusali. a. Arkitekto b. Minero c. Mananahi d. Magsasaka

3. a. b. c. d.

Nagtatahi ng mga damit. Panadero Mangingisda Arkitekto Mananahi

4. Nanghuhuli ng lamang dagat.

mga

Ang tamang sagot ay C, minero. isda

at

a. Magsasaka b. Mangingisda c. Mananahi d. Panadero

Ang tamang sagot ay A, arkitekto.

5. Gumagawa ng tinapay at keyk. a. Panadero b. Minero c. Arkitekto

Ang tamang sagot ay D, mananahi.

d. Mananahi *Rest Exercise: Sunod sa Utos* j. Ebalwasyon Panuto: Sino ang pangkat ng tao na nagbibigay ng produkto ang Ang tamang sagot ay B, mangingisda. isinasaad pangungusap sa Hanay A. Piliin lamang ang titik ng tamang sagot sa Hanay B.

Hanay A 1. Nagtatanim ng palay at gulay. 2. Nagpaplano ng disenyo ng gusali. 3. Gumagawa ng tinapay. 4. Gumagawa ng damit. 5. Nanghuhuli ng mga isda sa dagat. Hanay B a. Panadero b. Mananahi c. Mangingisda d. Magsasaka e. Arkitekto

4. Takdang Aralin Maglista ng iba pang yamang taong

Ang tamang sagot ay A, panadero.

kabilang sa Populasyong Nagbibigay Produkto. Isulat ang produktong kanilang binibigay. Paalam mga bata!

Sagot: 1. d 2. e 3. a 4. b 5. c

Paalam Bb. Ramos! Paalam mga Kaklase!

POPULASYONG NAGBIBIGAY NG PRODUKTO Pangalan: _____________________________ Petsa:______________________ Seksyon:______________________ Panuto: Sino ang pangkat ng tao na nagbibigay ng produkto ang isinasaad pangungusap sa Hanay A. Piliin lamang ang titik ng tamang sagot sa Hanay B. Hanay A

1. Nagtatanim ng palay at gulay.

Hanay B a. Panadero

2. Nagpaplano ng disenyo ng gusali.

b. Mananahi c. Mangingisda

3. Gumagawa ng tinapay.

d. Magsasaka

4. Nagtatahi ng damit.

e. Arkitekto

5. Nanghuhuli ng mga isda sa dagat.

_________________________________________________________________________________________ _

POPULASYONG NAGBIBIGAY NG PRODUKTO Pangalan: _____________________________ Petsa:______________________ Seksyon:______________________ Panuto: Sino ang pangkat ng tao na nagbibigay ng produkto ang isinasaad pangungusap sa Hanay A. Piliin lamang ang titik ng tamang sagot sa Hanay B. Hanay A 1. Nagtatanim gulay.

ng

palay

at

2. Nagpaplano ng disenyo ng gusali. 3. Gumagawa ng tinapay. 4. Nagtatahi ng damit.

5. Nanghuhuli ng mga isda sa dagat. Hanay B a. Panadero b. Mananahi c. Mangingisda d. Magsasaka e. Arkitekto

Kagawaran ng Edukasyon Mababang Paaralan ng Dr. Alejandro Albert Maynila

Magpapakitang Turo Ika-23 ng Hulyo, 2009

Maria Regina M. Ramos IV-4 BEED Student Teacher

Ms. Leticia N. Arenas Cooperating Teacher

Related Documents