GRADES FIVE DAILY LESSON LOG WEEK 3
School: Teacher: Teaching Dates and Time:
BECURAN ELEMENTARY SCHOOL MS. ANGELA BERLIN C. VALENCIA
ESP
MUSIC
Grade Level: Learning Area: Quarter:
FIVE ALL SUBJECTS 4th QUARTER
ARALING PANLIPUNAN
I. LAYUNIN A. Pamantayang Pangnilalaman
B. Pamantayan sa Pagganap
C. Mga Kasanayan sa Pagkakatuto Isulat ang code ng bawat kasanayan
Nakapagpapakita ng tunay na pagmamahal sa kapwa tulad ng Pagkalinga at pagtulong sa kapwa (EsP5PD - IVd - 14) Naipamamalas ang pag-unawa sa kahalagahan ng pananalig sa Diyos na nagbigay ng buhay
Naisasabuhay ang tunay na pasasalamat sa Diyos na nagkaloob ng buhay Hal. - palagiang paggawa ng mabuti sa lahat
recognizes the musical symbols and demonstrates understanding of concepts pertaining to speed in music
Natatalakay ang kalakalang galyon at ang epekto nito sa bansa.
Applies appropriately, various tempo to vocal and instrumental performances
Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa sa bahaging ginampanan ng kolonyalismong Espanyol at pandaigdigang koteksto ng reporma sa pag-usbong ng kamalayang pambansa attungo sa pagkabuo ng Pilipinas bilang isang nasyon Nakapagpapahayag ng pagmamalaki sa pagpupunyagi ng mga makabayang Pilipino sa gitna ng kolonyalismong Espanyol at sa mahalagang papel na ginagampanan nito sa pag-usbong ng kamalayang pambansa tungo sa pagkabuo ng Pilipinas bilang isang nasyon
identifies the various tempo used in a song heard Natutukoy angiba’t-ibang tempong ginamit sa awiting napakinggan MU5TP-IVc-1
II. NILALAMAN
Nakapagpapakita ng tunay na pagmamahal sa kapwa tulad ng Pagkalinga at pagtulong sa kapwa (EsP5PD - IVd - 14) Pagmamal sa Diyos, Ispiritwalidad
: Iba’t-ibang tempong ginamit sa awiting
III. KAGAMITANG PANTURO
Natataya ang partisipasyon ng iba’t-ibang rehiyon at sector (katutubo at kababaihan) sa pakikibaka ng bayan AP5PKB-IVf-4 /Pahina 55 ng 120 Mga Pagbabago sa Kolonya at Pag – usbong ng Pakikibaka ng Bayan (Ika-18 dantaon hanggang 1815)
A. Sanggunian 1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro Curriculum Guide – AP5PKB-IVf-4
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang-Magaaral 3. Mga Pahina sa Teksbuk
MISOSA Baitang 5, Paggawa nang Mabuti, Paraan ng Pagpapakatao
: Umawit
at Gumuhit 5 pp. 73-76; Umawit at
Gumuhit 6 pp. 60-63; MU5TP-IVc-1
MISOSA Lesson #15 (GRADE V)
Wastong Pag-uugali sa Makabagong Panahon p. 191 4. Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng Learning Resource
: CD player B. Iba Pang KagamitangPanturo
IV. PAMAMARAAN
kwaderno, gunting, bondpaper
Ang Lahing Pilipino, Dakila at Marangal 5 Lazelle Rose Pelingo at Ela Rose Sablaon (Mga May Akda) pp. 66 – 71, pp. 110 – 125 Isang Bansa, Isang Lahi Evelina M. Viloria, Ed. D. Maria Annalyn P. Gabuat Mary Christine F. Quizol Chona P. Reig pp. 194 – 207 internet websites / internet links o https://www.translate.com/english/francisco -dagohoy-ay-humantong-ang-pinakamahabang-pagaalsa-laban-sa-mga-espanyol-sa-pilipinas-saka/34326438 o http://elearning.nhcp.gov.ph/pinaglabananshrine/ang-kababaihan-sa-himagsikan/ mga larawan, chart, video clips
1.Pagsasanay a.Rhythmic Pattern(Stick Notation)
A. Balik-aral sa nakaraang aralin at/o pagsisimula ng bagong aralin
5.Balik-Aral Awitin ng may wastong daynamiks ang awiting “Ako ay Pilipino
B. Paghahabi sa layunin ng aralin
Alamin Natin (Day 1) Ihanda ang mga bata sa pamantayan sa pagbasa ng tula. C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin
1.Pagganyak Ipakita ang larawan ng kalesa.Ilarawan ang sasakyang ito sa pamamagitan ng takbo nito.
Panimula 1. Balitaan – pag-usapan ang mga kkasalukuyang pangyayari sa paligid sa pamamagitan ng isang paguulat
.Paglalahad Ang ating lunsarang awit ay tungkol sa awiting “Kalesa”. Pakinggang mabuti ang awiting “Kalesa”.
Magpakita ng video clip/s mula sa youtube na nagpapakita ng pag-aalsa ng mga Pilipino noong unang panahon na dumating ang mga Espanyol sa bansa noong panahon ng Sultanato. Itanong ang mga sumusunod na mga katanungan: a. Sino ang mga unang naghimagsik sa pananakop ng mga kastila? b. Bakit sila tutol sa nais na pamumuno ng mga kastila? c. Anu-ano kaya marahil ang saloobin ng mga
2.Ipabasa ang tula na pinamagatang “Pagtulong” na nasa Kagamitan ng Mag-aaral
D. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #1
E. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #2
F. Paglinang sa kabihasnan (Tungo sa Formative
3.Ipasagot ang mga tanong sa Alamin Natin na nasa Kagamitan ng mag-aaral. Hikayatin ang mga mag-aaral na magbigay ng iba’t-ibang sagot. Magkaroon ng talakayan sa mga sagot ng mag-aaral.
3.Pagtalakay Anong uri ng transportasyon ang kalesa?(Ang kalesa ay isang sasakyang panlupa). Sa anong uri ng pamayanan makikita ang kalesa? (Kadalasang nakikita ang mga kalesa sa pamayanang rural.) Ano ang mabuting naidudulot sa kapaligiran ang paggamit ng kalesa? (Ito ay nakatutulong sa pagiwas ng polusyon sa hangin.) Kung kayo ay mabibigyan ng pagkakataong makagamit pa ng kalesa, nanaisin ba ninyo? Bakit? (Iba’t –iba ang magiging sagot ng mga mag-aaral). Paano ninyo maipakikita ang pagpapahalaga sa kapaligiran? (Maipakikita ang pagpapahalaga sa kapaligiran ssa pamamagitan ng pagggamit ng mga bagay na hindi nakasisira ng kalikasan.) Sa awiting “Kalesa”, ano ang inyong napansin sa tempo nito? (Mayroong iba’t-ibang tempo sa awitin. May bahagi ng awiti nang katamtaman, mabilis, papabilis, mabagal at papabagal). Aling bahagi ng awitin ang may mabagal na tempo? (sa unahan at sa gitna bahagi ng awitin) May mabilis na tempo? (sagit na at hulihang bahagi ng awitin). Pakinggang mabuti ang awiting “Pandangguhan”. Tukuyin ang tempo ng mga bahaging awiting “Pandangguhan”.Awitin ng wasto ng may tamang tempo.
Paglalapat Ipatugtog ang mga sumusunod na awitin at ipatukoy
sinaunang mga Pilipino tungkol sa nais at mithiin ng mga Kastila na pamunuan ang mga Pilipino? d. Anu-ano ang kanilang mga ginawa upang ipakita at ipahatid ang kanilang mga saloobin sa mga kastila tungkol sa kanilang pananakop sa bansa? e. Kung mayroong hindi ibig ang pananakop ng mga kastila, sinu-sino naman ang pumayag sa pananakop ng mga Kastila? Bakit? f. Magbigay ng iyong saloobin ukol dito. . Sabihin sa mga mag-aaral na sa loob ng 5 araw ay pag-aaralan ng klase ang mga iba’t-ibang rehiyon at sector ng kababaihan na nakibaka para sa bayan at sa isusunod na lingo naman ay tungkol sa kalakalang galyon at mga epekto nito sa mga Pilipino at sa bansa.
. Ilahad ang aralin sa pagsasagot sa mga tanong sa Alamin Mo, LM, pahina . Pakinggan ang mga sagot ng mga mag-aaral. Tanggapin ang lahat ng kanilang mga kasagutan
. Ipakita sa mga mag-aaral ang mga larawan o video clips ng mga naunang mga pag-aaklas laban sa mga
Assessment)
ang tempo ng awiting napakinggan. “Rikiting-kiting” C , so 4. “Rock-a-Bye Baby” F, la “Dandansoy” C, mi 5. “Daniw” C, so “Pandangguhan” F, fa
6.Repleksiyon Ano ang inyong naramdaman habang nakikinig kayo G. Pag-uugnay sa pang araw-araw na buhay
H. Paglalahat ng Aralin
I. Pagtataya ng Aralin
J. Karagdagang gawain para sa takdang aralin at
sa mga awitin na may iba’t-ibang tempo?
4.Paglalahat Ano-anong mga tempo nakapaloob sa awiting napakinggan? (Ang tempo ay hindi magkakatulad. May mga tempong mabilis, mabagal, papabilis at papabagal. Ito ay isa sa mga elemento. Ng musika na tumutukoy sa bilis o dalang ng daloy o galaw ng ritmo at melodiyang isang awit o tugtugin.) Panuto: Pakinggang mabuti ang mga sumusunod na awitin. Alamin ang tempo ng bawat isa. Isulat sa sagutang papel. 1. Dandansoy 2. Rikiting-Kiting 3. Bahay Kubo 4. Paruparong Bukid 5. Rock-A-Bye Baby
V.Takdang – Aralin
kastila. Itanong ang mga sumusunod na mga katanungan: a. Sinu-sino ang mga nabanggit na mga tauhan na nakibaka para sa bayan? b. Sa paanong paraan sila nakibaka laban sa mga kastila? c. Bakit nila ginawa nga kanilang pakikibaka? d. Anu-ano ang naging epekto o bunga nga kanilang pakikibaka?
Bigyan ng panahon ang mga mag-aaral na tukuyin kung anu-ano ang naging partisipasyon ng iba’t-ibang rehiyon at sektor sa pakikibaka laban sa mga Kastila. Ibigay sa bawat pangkat ang mga sumusunod na gabay na maari nilang hanapin: a. Mga kababaihan b. Mga pangkat o samahan ng relihiyon c. Mga nagmula sa iba’t ibang rehiyon o lalawigan
remediation
Makinig ng mga katutubong awitin.Tukuyin ang tempo ng bawat awiting napakinggan.
V. MGA TALA VI. PAGNINILAY A. Bilang ng Mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya B. Bilang ng Mag-aaral na nangangailangan ng iba pang gawain para sa remediation C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mga mag-aaral na nakaunawa sa aralin D. Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking nararanasan na nasulusyunan sa tulong ng punong guro at superbisor?
Strategies used that work well: ___ Group collaboration ___ Games ___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Answering preliminary activities/exercises ___ Carousel ___ Diads ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Rereading of Paragraphs/ Poems/Stories ___ Differentiated Instruction ___ Role Playing/Drama ___ Discovery Method ___ Lecture Method Why? ___ Complete IMs ___ Availability of Materials ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Group member’s Cooperation in doing their tasks __ Bullying among pupils __ Pupils’ behavior/attitude __ Colorful IMs __ Unavailable Technology Equipment (AVR/LCD)
Strategies used that work well: ___ Group collaboration ___ Games ___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Answering preliminary activities/exercises ___ Carousel ___ Diads ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Rereading of Paragraphs/ Poems/Stories ___ Differentiated Instruction ___ Role Playing/Drama ___ Discovery Method ___ Lecture Method Why? ___ Complete IMs ___ Availability of Materials ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Group member’s Cooperation in doing their tasks __ Bullying among pupils __ Pupils’ behavior/attitude __ Colorful IMs __ Unavailable Technology Equipment (AVR/LCD)
G. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na nais kong ibahagi sa kapwa ko guro?
__ Science/ Computer/ Internet Lab __ Additional Clerical works Planned Innovations: __ Localized Videos __ Making big books from views of the locality __ Recycling of plastics to be used as Instructional Materials __ local poetical composition The lesson have successfully delivered due to: ___ pupils’ eagerness to learn ___ complete/varied IMs ___ uncomplicated lesson ___ worksheets ___ varied activity sheets Strategies used that work well: ___ Group collaboration ___ Games ___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Answering preliminary activities/exercises ___ Carousel ___ Diads ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Rereading of Paragraphs/ Poems/Stories ___ Differentiated Instruction ___ Role Playing/Drama ___ Discovery Method ___ Lecture Method Why? ___ Complete IMs ___ Availability of Materials ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Group member’s Cooperation in doing their tasks
__ Science/ Computer/ Internet Lab __ Additional Clerical works Planned Innovations: __ Localized Videos __ Making big books from views of the locality __ Recycling of plastics to be used as Instructional Materials __ local poetical composition The lesson have successfully delivered due to: ___ pupils’ eagerness to learn ___ complete/varied IMs ___ uncomplicated lesson ___ worksheets ___ varied activity sheets Strategies used that work well: ___ Group collaboration ___ Games ___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Answering preliminary activities/exercises ___ Carousel ___ Diads ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Rereading of Paragraphs/ Poems/Stories ___ Differentiated Instruction ___ Role Playing/Drama ___ Discovery Method ___ Lecture Method Why? ___ Complete IMs ___ Availability of Materials ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Group member’s Cooperation in doing their tasks
The lesson have successfully delivered due to: ___ pupils’ eagerness to learn ___ complete/varied IMs ___ uncomplicated lesson ___ worksheets ___ varied activity sheets Strategies used that work well: ___ Group collaboration ___ Games ___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Answering preliminary activities/exercises ___ Carousel ___ Diads ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Rereading of Paragraphs/ Poems/Stories ___ Differentiated Instruction ___ Role Playing/Drama ___ Discovery Method ___ Lecture Method Why? ___ Complete IMs ___ Availability of Materials ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Group member’s Cooperation in doing their tasks