GRADES 1 to 12 DAILY LESSON LOG (Pang-araw-araw na Tala sa Pagtuturo)
Paaralan ELSES Guro MELODY V . MUEGA Hunyo 4, 2018 Petsa/Oras
Baitang/Antas V Asignatura FILIPINO Markahan I
Lunes I.
LAYUNIN
Matukoy ang pangngalan.
Pamantayang Pangnilalaman
Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring pakikinig at pagunawa sa napakinggan
C.
Pamantayan sa Pagaganap
Nakapagbibigay ng sariling pamagat para sa napakinggang kuwento at pagsasagawa ng roundtable na pag-uusap tungkol sa isyu o paksang napakinggan
D.
Mga Kasanayan sa Pagkatuto (Isulat ang code ng bawat kasanayan)
A. B.
II.
F5TA-0a-j-1 Nakikinig at nakatutugon nang angkop at wasto
NILALAMAN
KAGAMITANG PANTURO A.
Sanggunian 1. Mga pahina sa Gabay ng Guro 2. Mga pahina sa Kagamitang Pang-Mag-aaral 3. Mga pahina sa Teksbuk
Pag-unlad sa Wika at Pagbasa 5 p.25 Hiyas sa Wika 5 p.38 F5PN-Ia-4
4. Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng Learning Resource B.
Iba pang Kagamitang Panturo III.
PAMAMARAAN
A.
Balik-aral sa nakaraang aralin at/o pagsisimula ng bagong aralin
Ipaayos sa mga bata ang mga salita upang makabuo ng isang kaisipan ukol sa nakalipas na aralin.
B.
Paghahabi sa layunin ng aralin
Matukoy ang dalwang uri ng pangngalan.
C.
Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin
Gabayan ang mga bata na bumuo ng maikling_______ na ginamitan ng iba’t-ibang pangngalan. a.tula Pangkat 1 b.awit Pangkat 2 c.yell Pangkat 3 Anong okasyon meron sa ating barangay ngayong Hunyo? Ngayon ay iparirinig ko sa inyo ang isang kwento tungkol sa “Pista sa Aming Bayan”.
D.
Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #1
E.
Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #2
Ipasagot ang mga tanong ukol sa napakinggang kwento.
F.
Paglinang sa Kabihasan
Pansinin ang mga pangngalang ginamit sa kwento.Sabihin kung anong uri ang mga pangngalan na ginamit.
(Tungo sa Formative Assessment)
G.
Paglalaapat ng aralin sa pang-araw-araw na buhay
Salungguhitan ang mga pantanging ngalan at ikahon ang mga pambalana.
H.
Paglalahat ng Arallin
Tandaan may dalawang uri ang pangngalan,ito ay ang pangngalang pantangi at pangngalang pambalana.
I.
Pagtataya ng Aralin
J.
Karagdagang gawain para sa takdang-aralin at remediation
Ibigay ang pambalanang ngalan ng mga sumusunod na pantanging ngalan. Acer Laguna Doctor’s Hospital Sun Star Dr. Renato G. Cruz Pilot Sabihin kung ang mga sumusunod na pangngalan ay pantangi o pambalana
IV.
Mga Tala
V.
Pagninilay
A.
Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya
B.
Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang gawain para sa remediation
C.
Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin
D.
Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy sa remediation
E.
Alin sa mga istratehiyang pagtuturo nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong?
F.
Anong suliranin ang aking naranasan na solusyunan sa tulong ng aking punungguro at superbisor?
G.
Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro?
GRADES 1 to 12 DAILY LESSON LOG (Pang-araw-araw na Tala sa Pagtuturo)
Paaralan ELSES Guro MELODY V . MUEGA Hunyo 5, 2018 Petsa/Oras
Baitang/Antas V Asignatura FILIPINO Markahan I
Martes E.
VI. LAYUNIN Pamantayang Pangnilalaman
F. G.
Pamantayan sa Pagaganap
H.
Mga Kasanayan sa Pagkatuto (Isulat ang code ng bawat kasanayan) VII.
C.
Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring pakikinig at pag-unawa sa napakinggan
Nakapagbibigay ng sariling pamagat para sa napakinggang kuwento at pagsasagawa ng roundtable na pag-uusap tungkol sa isyu o paksang napakinggan F5TA-0a-j-1 Nakikinig at nakatutugon nang angkop at wasto
NILALAMAN
KAGAMITANG PANTURO Sanggunian 5. Mga pahina sa Gabay ng Guro 6. Mga pahina sa Kagamitang Pang-Mag-aaral 7. Mga pahina sa Teksbuk
Pag-unlad sa Wika at Pagbasa 5 p.25 Hiyas sa Wika 5 p.38 F5PN-Ia-4
8. Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng Learning Resource D. K.
Iba pang Kagamitang Panturo VIII. PAMAMARAAN Balik-aral sa nakaraang aralin at/o pagsisimula ng bagong aralin
L.
Paghahabi sa layunin ng aralin
Anu-ano ang ibat-ibang uri ng pangngalan? Nasasagot ang mga tanong sa napakinggang kwento Nabibigyang kahulugan ang patalastas
M. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin
Ilagay ang mga salita sa tamang hanay kung ito ay pangngalang pantangi o pambalana.(Nakasulat sa meta cards)
N.
Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #1
Basahin ang patalastas at sagutin ang mga tanong ukol dito.
O.
Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #2
Talakayin ang patalastas na ipinakita sa pamamagitan ng pagsagot sa mga tanong.
P.
Paglinang sa Kabihasan
Sabihin: Pag-usapan ninyo ng katabi mo kung anu-anong shampoo na ang inyong nagamit.
(Tungo sa Formative Assessment)
Q.
Paglalaapat ng aralin sa pang-araw-araw na buhay
Nasa loob ng kahon ang mga pangngalan. Piliin ang angkop na pangngalang bubuo sa bawat pangungusap
R.
Paglalahat ng Arallin
Ano ang uri ng pangngalan kung ito ay tumutukoy sa tanging ngalan ng tao, bagay, pook, at pangyayari? Kung ito ay tumutukoy sa karaniwang ngalan ng tao, bagay hayop at lugar?
S.
Pagtataya ng Aralin
Ibigay ang kahulugan ng patalastas
T.
Karagdagang gawain para sa takdang-aralin at remediation
Sumulat ng iyong sariling patalastas tungkol sa isang sakit. Gumamit ng mga pangngalang pantangi at pambalana.
IX. X.
Mga Tala Pagninilay
H.
Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya
I.
Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang gawain para sa remediation
J.
Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin
K.
Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy sa remediation
L.
Alin sa mga istratehiyang pagtuturo nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong?
M.
Anong suliranin ang aking naranasan na solusyunan sa tulong ng aking punungguro at superbisor?
N.
Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro?
GRADES 1 to 12 DAILY LESSON LOG (Pang-araw-araw na Tala sa Pagtuturo)
Paaralan ELSES Guro MELODY V . MUEGA Hunyo 6, 2018 Petsa/Oras
Baitang/Antas V Asignatura FILIPINO Markahan I
Miyerkules XI.
LAYUNIN
Pamantayang Pangnilalaman
Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring pakikinig at pag-unawa sa napakinggan
K.
Pamantayan sa Pagaganap
Nakapagbibigay ng sariling pamagat para sa napakinggang kuwento at pagsasagawa ng roundtable na pag-uusap tungkol sa isyu o paksang napakinggan
L.
Mga Kasanayan sa Pagkatuto (Isulat ang code ng bawat kasanayan)
I. J.
XII.
F5TA-0a-j-1 Nakikinig at nakatutugon nang angkop at wasto
NILALAMAN
KAGAMITANG PANTURO E.
Sanggunian 9. Mga pahina sa Gabay ng Guro 10. Mga pahina sa Kagamitang Pang-Mag-aaral 11. Mga pahina sa Teksbuk
Pag-unlad sa Wika at Pagbasa 5 p.32 Hiyas sa Wika 5 p. 43 at 48 F5PU-Ia-2.B
12. Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng Learning Resource F.
Iba pang Kagamitang Panturo XIII.
PAMAMARAAN
U.
Balik-aral sa nakaraang aralin at/o pagsisimula ng bagong aralin
V.
Paghahabi sa layunin ng aralin
Mula sa takdang aralin ng mga bata pumili ng isa at ipresent ito sa unahan. Hayaan ang mga batang piliin o mgbigay ng mga pangngalan na makikita ditto.Ipatukoy kung anong uri ng pangngalan ang mga ito. Nabibigyang kahulugan ang patalastas
W. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin
Sabihin: Basahin at pag-aralan ang pagbabalitaan ng magkaibigan.Pansinin ang mga salitang may salungguhit.
X.
Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #1
Makinig sa isang maikling balita na aking babasahin.
Y.
Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #2
Ipasagot sa mga bata ang mga tanong ukol sa balitang kanilang narinig.
Z.
Paglinang sa Kabihasan
Ipasagot sa mga bata ang mga tanong ukol sa balitang kanilang narinig.
(Tungo sa Formative Assessment)
AA. Paglalaapat ng aralin sa pang-araw-araw na buhay
Gawin ang Gawain sa Isulat mo.
BB. Paglalahat ng Arallin
Itanong: Anu-ano ang mga dapat tandaan sa pagsulat ng balita?
CC. Pagtataya ng Aralin
Sumulat ng isang maikling balita gamitan ng mga pangngalang pantangi at pambalana. Gumupit ng isang maikling balita idikit ito sa inyong kuwaderno at sa ilalim nito ay ibigay ang inyong opinion o reaksyon.
DD. Karagdagang gawain para sa takdang-aralin at remediation
XIV.
Mga Tala
XV.
Pagninilay
O.
Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya
P.
Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang gawain para sa remediation
Q.
Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin
R.
Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy sa remediation
S.
Alin sa mga istratehiyang pagtuturo nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong?
T.
Anong suliranin ang aking naranasan na solusyunan sa tulong ng aking punungguro at superbisor?
U.
Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro?
GRADES 1 to 12 DAILY LESSON LOG (Pang-araw-araw na Tala sa Pagtuturo)
Paaralan ELSES Guro MELODY V . MUEGA Hunyo 7, 2018 Petsa/Oras
Baitang/Antas V Asignatura FILIPINO Markahan I
Huwebes XVI.
LAYUNIN
M. Pamantayang Pangnilalaman
Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring pakikinig at pag-unawa sa napakinggan
N. O.
Pamantayan sa Pagaganap
P.
Mga Kasanayan sa Pagkatuto (Isulat ang code ng bawat kasanayan) XVII.
Nakapagbibigay ng sariling pamagat para sa napakinggang kuwento at pagsasagawa ng roundtable na pag-uusap tungkol sa isyu o paksang napakinggan F5TA-0a-j-1 Nakikinig at nakatutugon nang angkop at wasto
NILALAMAN
KAGAMITANG PANTURO G.
Sanggunian 13. Mga pahina sa Gabay ng Guro 14. Mga pahina sa Kagamitang Pang-Mag-aaral 15. Mga pahina sa Teksbuk
Ugnayan Wika at Pagbasa 5 p.93 F5WG-Ia-e-2
16. Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng Learning Resource H.
Iba pang Kagamitang Panturo XVIII.
PAMAMARAAN
EE. Balik-aral sa nakaraang aralin at/o pagsisimula ng bagong aralin
Anu-ano ang mga dapat gawin kapag susulat ng isang maikling balita?
FF. Paghahabi sa layunin ng aralin
Nagagamit ng wasto ang mga pangngalan sa pagtalakay tungkol sa sarili, sa mga tao,, sa mga hayop, lugar, bagay at pangyayari sa paligid.
GG. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin
Sabihin: Ilagay sa angkop na hanay ang mga pangngalan na nakasulat sa metacard kung ito ba ay ngalan ng tao,bagay,hayop,pook o pangyayari.
HH. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #1
Sabihin: Ngayon ay tatalakayin natin ang wastong paggamit ng pangngalan sa pagtalakay sa ngalan ng tao, hayop, bagay, lugar at pangyayari.
II.
Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #2
JJ.
Paglinang sa Kabihasan
Sabihin: Basahin ang mga sumusunod na pangungusap Talakayin ang mga pangngalan na ginamit sa bawat pangungusap Si Dr. Ramos ay nagpapakadalubhasa sa Amerika. Masipag tumahol ang aming aso. Ang bayanihan ay isang magandang kaugaliang Pilipino. Maalat ang tubig sa dagat. Nanganganib na pumutok ang bulkang Mayon. Ang bawat grupo ay magkakaroon ng talakayan gamit ang ibat-ibang pangngalan.
(Tungo sa Formative Assessment)
KK. Paglalaapat ng aralin sa pang-araw-araw na buhay LL. Paglalahat ng Arallin MM.
Pagtataya ng Aralin
NN. Karagdagang gawain para sa takdang-aralin at remediation
XIX.
Mga Tala
XX.
Pagninilay
V.
Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya
W.
Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang gawain para sa remediation
X.
Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin
Y.
Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy sa remediation
Z.
Alin sa mga istratehiyang pagtuturo nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong?
AA. Anong suliranin ang aking naranasan na solusyunan sa tulong ng aking punungguro at superbisor? BB. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro?
Pangakt I- tao Pangkat 2- bagay Pangkat 3- hayop Pangkat 4- lugar Pangkat 5- pangyayari Punan ang patlang ng wastong pangngalang. Nagagamit natin ang pangngalan matalakay ang mga bagay ukol sa ating sarili, , tao, bagay, hayop, lugar at pangyayari. Sumulat ng isang maikling talata gamit ang iba’t-ibang pangngalan.Pumili ng paksa sa mga sumusunod: Paboritong artista Alagang hayop Prutas Lugar na napuntahan na Isang pangyayari sa iyong buhay Sumulat ng isang talata na tumatalakay sa iyong sarili.
GRADES 1 to 12 DAILY LESSON LOG (Pang-araw-araw na Tala sa Pagtuturo)
Paaralan ELSES Guro MELODY V . MUEGA Hunyo 8, 2018 Petsa/Oras
Baitang/Antas V Asignatura FILIPINO Markahan I
Biyernes XXI.
LAYUNIN
Pamantayang Pangnilalaman
Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring pakikinig at pag-unawa sa napakinggan
S.
Pamantayan sa Pagaganap
Nakapagbibigay ng sariling pamagat para sa napakinggang kuwento at pagsasagawa ng roundtable na pag-uusap tungkol sa isyu o paksang napakinggan
T.
Mga Kasanayan sa Pagkatuto (Isulat ang code ng bawat kasanayan)
Q. R.
XXII.
F5TA-0a-j-1 Nakikinig at nakatutugon nang angkop at wasto
NILALAMAN
KAGAMITANG PANTURO I.
Sanggunian 17. Mga pahina sa Gabay ng Guro 18. Mga pahina sa Kagamitang Pang-Mag-aaral
19. Mga pahina sa Teksbuk
F5PT-Ia-b-1.14 Yaman at Dunong p.5
20. Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng Learning Resource J.
Iba pang Kagamitang Panturo XXIII.
PAMAMARAAN
OO. Balik-aral sa nakaraang aralin at/o pagsisimula ng bagong aralin
Ano ang nakalipas na aralin?
PP. Paghahabi sa layunin ng aralin
Naibibigay ang kahulugan ng salitang pamilyar at di- pamilyar sa pamamagitan ng paggamit sa pangungusap.
QQ. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin
Sabihin: Basahin ang mga sumusunod na pangungusap at ibigay ang kahulugan ng may salungguhit na salita.
RR. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #1
Sabihin: Ngayon ay pag-aaralan natin ang pagbibigay ng kahulugan sa mga pamilyar at di-pamilyar na salita sa pamamgitan ng paggamit ng pangungusap.
SS. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #2
Pag-usapan kung ano ang paraan malaman ang kahulugan ng isang pamilyar at di-pamilyar na salita.
TT. Paglinang sa Kabihasan (Tungo sa Formative Assessment)
Tukuyin ang kahulugan ng mga salitang may salungguhit sa pangungusap. Isulat ang nawawalang letra ng salitang kahulugan nito.
UU. Paglalaapat ng aralin sa pang-araw-araw na buhay
Ipagawa sa mga bata ang Gawain sa Sulatin Mo
VV. Paglalahat ng Arallin
Malalaman natin ang kahulugan ng isang salita sa pamamagitan ng paggamit nito sa pangungusap. Ibigay ang kahulugan ng mga sumusunod na salita sa pamamagitan ng paggamit nito sa pangungusap Nasabi Tugon Materyales Timpi Pangkat Magbigay ng 5 halimbawa ng di-pamilyar na salita ibigay ang kahulugan nito sa pamamagitan ng paggamit nito sa pangungusap. Isulat sa kwaderno.
WW.
Pagtataya ng Aralin
XX. Karagdagang gawain para sa takdang-aralin at remediation XXIV.
Mga Tala
XXV.
Pagninilay
CC. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya
DD. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang gawain para sa remediation EE. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin FF.
Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy sa remediation
GG. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong?
HH. Anong suliranin ang aking naranasan na solusyunan sa tulong ng aking punungguro at superbisor?
II.
Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro?
GRADES 1 to 12 DAILY LESSON LOG (Pang-araw-araw na Tala sa Pagtuturo)
Paaralan ELSES Guro MELODY V. MUEGA Hunyo 4, 2018 Petsa/Oras
Baitang/Antas V Asignatura ESP Markahan I
Lunes XXVI.
LAYUNIN
Nakapagpapakita
ng
matapat
na
paggawa
sa
mga
proyektong
pampaaralan(EsP5PKP – Ie - 30) U.
Pamantayang Pangnilalaman
Naipamamalas ang pag-unawa sa kahalagahan ng pagkakaroon ng mapanuring pag-iisip sa pagpapahayag at pagganap ng anumang gawain na may kinalaman sa sarili at sa pamilyang kinabibilangan
V.
Pamantayan sa Pagaganap
Nakagagawa ng tamang pasya ayon sa dikta ng isip at loobin sa kung ano ang dapat at di-dapat
W. Mga Kasanayan sa Pagkatuto (Isulat ang code ng bawat kasanayan)
EsP5PKP – Ia- 27 1. Napahahalagahan ang katotohanan sa pamamagitan ng pagsusuri sa mga: 1.1. balitang napakinggan 1.2. patalastas na nabasa/narinig 1.3. napanood na programang pantelebisyon 1.4. nabasa sa internet
XXVII. K.
NILALAMAN
KAGAMITANG PANTURO Sanggunian 21. Mga pahina sa Gabay ng Guro 22. Mga pahina sa Kagamitang Pang-Mag-aaral 23. Mga pahina sa Teksbuk
Wastong Pag-uugali sa Makabagong Panahon
24. Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng Learning Resource L.
Iba pang Kagamitang Panturo
larawan ng batang nagpapakita ng matapat na gawi, istrip ng makukulay na papel, pentel pen, laptop, bond paper at kuwaderno
XXVIII. PAMAMARAAN YY. Balik-aral sa nakaraang aralin at/o pagsisimula ng bagong aralin
Pagsagot sa kanilang takdang aralin.
ZZ. Paghahabi sa layunin ng aralin
Nakahihikayat ng iba na maging matapat sa lahat ng uri ng paggawa(EsP5PKP – Ie - 31)
AAA.
Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin
pagpapakita ng larawan gamit ang laptop na
nagpapakita ng pagiging
matapat. BBB. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #1
Ipabasa nang may pang - unawa ang kuwentong pinamagatang “Honesto:
CCC. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #2
Ipasagot sa mga mag - aaral ang mga sumusunod na tanong:
Batang Matapat, Idolo ng Lahat!”’
a. Ilarawan si Honesto. Alin sa mga katangian niya ang nagpapakita ng pagiging matapat?
b. Papaano hinangaan ni Gng. Anacay si Honesto? Isalaysay ito sa klase. c. Bilang isang indibidwal, paano mo maipapakita ang matapat na paggawa sa paaralan? Sa lahat ng uri ng paggawa? d. Magtala ng mga dahilan kung bakit mahalaga ang pagiging matapat sa iba’t -
ibang mga gawaing pampaaralan at sa uri ng
paggawa. e. Sa iyong palagay, bakit gustong makaharap ng guro ang mga magulang ni Honesto? Magbigay ng sapat na batayan. Talakayin ang kuwento sa malalim na pakahulugan. Bigyang - diin ang mga pagpapahalaga namakikita sa kuwento. Bigyang pokus ang pagpapakita ng katapatanng bata sa kuwento. Itanim sa kaisipan ng mga mag - aaral na kailangan
nilang matutuhan ang kaugalian ng pagiging
matapat saanman at kailanman at
makapagbigay ng posibleng maging
bunga nito. Bigyang pansin din ang
bahagi ng
kuwento
nang
ipinatawag ng guro ang mga magulang ng bata. Ipaunawa sa kanila na ang pagtawag sa magulang ay hindi lamg kapag may kasalanan ka kundi pati na rin DDD.
Paglinang sa Kabihasan
(Tungo sa Formative Assessment)
kung may nagawang kabutihan ang mga anak.
Pangkatang Gawain Maaaring gawin ang unang gawain sa paraang oral na pagtatanong o maaari rin
naming pasulat.
Hingan ng saloobin o opinyon ang mga mag - aaral kung ano ang kanilang gagawin sa mga sitwasyong ibinigay sa Gawain 1 ng Isagawa Natin sa Kagamitan ng Mag -aaral EEE. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw na buhay
para maipakita ang pagiging matapat.
Sa bahaging ito, hayaang malayang maisulat ng mga mag - aaral ang kanilang karanasan o damdamin gamit ang makukulay na papel at kung ano angf kanilang natutuhan sa kaugaliang pinahahalagahan gamit ang Self Assessment Organizer na
FFF. Paglalahat ng Arallin
nasa Kagamitan ng Mag - aaral.
1. Muling magsasagawa ng repleksiyon ang mga mag - aaral. 2. Gamit ang template sa Isabuhay Natin na nasa Kagamitan ng Mag - aaral, ang mga
mag -aaral ay magbibigay ng dalawang
karanasan na nagpapatunay nay sila ay
matapat sa mga gawaing
pampaaralan at sa lahat ng uri ng paggawa. Ipaliliwanag nila
kung
paano nila ito ginawa. Gagawin nila ito sa bond paper. GGG.
Pagtataya ng Aralin
Gamit ang kuwaderno ng mga mag - aaral, pasagutan ang Subukin Natin sa Kagamitan ng Mag - aaral.
HHH. Karagdagang gawain para sa takdang-aralin at remediation XXIX.
Mga Tala
XXX.
Pagninilay
Magbigay ng repleksyon hinggil sa aralin.
JJ.
Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya
KK. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang gawain para sa remediation LL.
Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin
MM. Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy sa remediation NN. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong? OO. Anong suliranin ang aking naranasan na solusyunan sa tulong ng aking punungguro at superbisor? PP. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro?
GRADES 1 to 12 DAILY LESSON LOG (Pang-araw-araw na Tala sa Pagtuturo)
XXXI.
Paaralan ELSES Guro MELODY V. MUEGA Hunyo 5, 2018 Petsa/Oras
LAYUNIN
Baitang/Antas V Asignatura ESP Markahan I
Martes Nakapagpapakita ng matapat na paggawa sa mga proyektong pampaaralan(EsP5PKP – Ie - 30)
X.
Pamantayang Pangnilalaman
Naipamamalas ang pag-unawa sa kahalagahan ng pagkakaroon ng mapanuring pag-iisip sa pagpapahayag at pagganap ng anumang gawain na may kinalaman sa sarili at sa pamilyang kinabibilangan
Y.
Pamantayan sa Pagaganap
Nakagagawa ng tamang pasya ayon sa dikta ng isip at loobin sa kung ano ang dapat at di-dapat
Z.
Mga Kasanayan sa Pagkatuto (Isulat ang code ng bawat kasanayan)
EsP5PKP – Ia- 27 1. Napahahalagahan ang katotohanan sa pamamagitan ng pagsusuri sa mga: 1.1. balitang napakinggan 1.2. patalastas na nabasa/narinig 1.3. napanood na programang pantelebisyon 1.4. nabasa sa internet
XXXII. NILALAMAN KAGAMITANG PANTURO M. Sanggunian 25. Mga pahina sa Gabay ng Guro 26. Mga pahina sa Kagamitang Pang-Mag-aaral
N.
27. Mga pahina sa Teksbuk 28. Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng Learning Resource Iba pang Kagamitang Panturo
larawan ng batang nagpapakita ng matapat na gawi, istrip ng makukulay na papel, pentel pen, laptop, bond paper at kuwaderno
XXXIII. PAMAMARAAN III. Balik-aral sa nakaraang aralin at/o pagsisimula ng bagong aralin
Pagsagot sa kanilang takdang aralin.
JJJ. Paghahabi sa layunin ng aralin
Nakahihikayat ng iba na maging matapat sa lahat ng uri ng paggawa(EsP5PKP – Ie - 31)
KKK. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin
pagpapakita ng larawan gamit ang laptop na
nagpapakita
ng
pagiging matapat. LLL. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #1
Ipabasa nang may pang - unawa ang kuwentong pinamagatang
MMM. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #2
Ipasagot sa mga mag - aaral ang mga sumusunod na tanong:
“Honesto: Batang Matapat, Idolo ng Lahat!”’
a. Ilarawan si Honesto. Alin sa mga katangian niya ang nagpapakita ng pagiging matapat? b. Papaano hinangaan ni Gng. Anacay si Honesto? Isalaysay ito sa klase. c. Bilang isang indibidwal, paano mo maipapakita ang matapat na paggawa sa paaralan? Sa lahat ng uri ng paggawa?
d. Magtala ng mga dahilan kung bakit mahalaga ang pagiging matapat sa iba’t -
ibang mga gawaing pampaaralan at sa uri
ng paggawa. e. Sa iyong palagay, bakit gustong makaharap ng guro ang mga magulang ni Honesto? Magbigay ng sapat na batayan. Talakayin ang kuwento sa malalim na pakahulugan. Bigyang - diin ang mga
pagpapahalaga namakikita sa kuwento. Bigyang
pokus ang pagpapakita ng katapatanng bata sa kuwento. Itanim sa kaisipan ng mga mag - aaral na kailangan kaugalian
ng
pagiging
matapat
saanman
nilang matutuhan ang at
kailanman
at
makapagbigay ng posibleng maging bunga nito. Bigyang pansin din ang
bahagi ng
kuwento nang ipinatawag ng
guro ang mga magulang ng bata. Ipaunawa sa kanila na
ang
pagtawag sa magulang ay hindi lamg kapag may kasalanan ka kundi pati na rin NNN.
Paglinang sa Kabihasan
(Tungo sa Formative Assessment)
kung may nagawang kabutihan ang mga anak.
Pangkatang Gawain Maaaring gawin ang unang gawain sa paraang oral na pagtatanong o maaari rin
naming pasulat.
Hingan ng saloobin o opinyon ang mga mag - aaral kung ano ang kanilang gagawin
sa mga sitwasyong ibinigay sa Gawain 1 ng Isagawa
Natin sa Kagamitan ng Mag -aaral
para maipakita ang pagiging
matapat. OOO.
Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw na buhay
Sa bahaging ito, hayaang malayang maisulat ng mga mag - aaral ang kanilang karanasan o damdamin gamit ang makukulay na papel at kung ano angf kanilang natutuhan sa kaugaliang pinahahalagahan gamit ang Self - Assessment Organizer na
PPP. Paglalahat ng Arallin
nasa Kagamitan ng Mag - aaral.
1. Muling magsasagawa ng repleksiyon ang mga mag - aaral. 2. Gamit ang template sa Isabuhay Natin na nasa Kagamitan ng Mag - aaral, ang mga
mag -aaral ay magbibigay ng dalawang
karanasan na nagpapatunay nay sila ay
matapat
sa
mga
gawaing pampaaralan at sa lahat ng uri ng paggawa. Ipaliliwanag nila kung paano nila ito ginawa. Gagawin nila ito sa bond paper. QQQ.
Pagtataya ng Aralin
Gamit ang kuwaderno ng mga mag - aaral, pasagutan ang Subukin Natin sa Kagamitan ng Mag - aaral.
RRR. Karagdagang gawain para sa takdang-aralin at remediation
XXXIV. XXXV.
Mga Tala Pagninilay
QQ. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya RR. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang gawain para sa remediation
Magbigay ng repleksyon hinggil sa aralin.
SS.
Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin
TT. Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy sa remediation UU. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong? VV. Anong suliranin ang aking naranasan na solusyunan sa tulong ng aking punungguro at superbisor? WW. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro?
GRADES 1 to 12 DAILY LESSON LOG (Pang-araw-araw na Tala sa Pagtuturo)
XXXVI.
Paaralan ELSES Guro MELODY V. MUEGA Hunyo 6, 2018 Petsa/Oras
LAYUNIN
Baitang/Antas V Asignatura ESP Markahan I
Miyerkules Nakapagpapakita ng matapat na paggawa sa mga proyektong pampaaralan(EsP5PKP – Ie - 30)
AA. Pamantayang Pangnilalaman
Naipamamalas ang pag-unawa sa kahalagahan ng pagkakaroon ng mapanuring pag-iisip sa pagpapahayag at pagganap ng anumang gawain na may kinalaman sa sarili at sa pamilyang kinabibilangan
BB. Pamantayan sa Pagaganap
Nakagagawa ng tamang pasya ayon sa dikta ng isip at loobin sa kung ano ang dapat at di-dapat
CC. Mga Kasanayan sa Pagkatuto (Isulat ang code ng bawat kasanayan)
EsP5PKP – Ia- 27 1. Napahahalagahan ang katotohanan sa pamamagitan ng pagsusuri sa mga: 1.1. balitang napakinggan 1.2. patalastas na nabasa/narinig 1.3. napanood na programang pantelebisyon 1.4. nabasa sa internet
O.
XXXVII. NILALAMAN KAGAMITANG PANTURO Sanggunian 29. Mga pahina sa Gabay ng Guro 30. Mga pahina sa Kagamitang Pang-Mag-aaral
P.
31. Mga pahina sa Teksbuk 32. Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng Learning Resource Iba pang Kagamitang Panturo
larawan ng batang nagpapakita ng matapat na gawi, istrip ng makukulay na papel, pentel pen, laptop, bond paper at kuwaderno
XXXVIII. PAMAMARAAN SSS. Balik-aral sa nakaraang aralin at/o pagsisimula ng bagong aralin
Pagsagot sa kanilang takdang aralin.
TTT. Paghahabi sa layunin ng aralin
Nakahihikayat ng iba na maging matapat sa lahat ng uri ng paggawa(EsP5PKP – Ie - 31)
UUU.
Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin
pagpapakita ng larawan gamit ang laptop na
nagpapakita
ng
pagiging matapat. VVV. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #1
Ipabasa nang may pang - unawa ang kuwentong pinamagatang
WWW. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #2
Ipasagot sa mga mag - aaral ang mga sumusunod na tanong:
“Honesto: Batang Matapat, Idolo ng Lahat!”’
a. Ilarawan si Honesto. Alin sa mga katangian niya ang nagpapakita ng pagiging matapat? b. Papaano hinangaan ni Gng. Anacay si Honesto? Isalaysay ito sa klase.
c. Bilang isang indibidwal, paano mo maipapakita ang matapat na paggawa sa paaralan? Sa lahat ng uri ng paggawa? d. Magtala ng mga dahilan kung bakit mahalaga ang pagiging matapat sa iba’t -
ibang mga gawaing pampaaralan at sa uri
ng paggawa. e. Sa iyong palagay, bakit gustong makaharap ng guro ang mga magulang ni Honesto? Magbigay ng sapat na batayan. Talakayin ang kuwento sa malalim na pakahulugan. Bigyang - diin ang mga
pagpapahalaga namakikita sa kuwento. Bigyang
pokus ang pagpapakita ng katapatanng bata sa kuwento. Itanim sa kaisipan ng mga mag - aaral na kailangan
nilang
matutuhan
ang kaugalian ng pagiging matapat saanman at kailanman at makapagbigay ng posibleng maging bunga nito. Bigyang pansin din ang
bahagi ng
kuwento nang ipinatawag ng
guro ang mga magulang ng bata. Ipaunawa sa kanila na
ang
pagtawag sa magulang ay hindi lamg kapag may kasalanan ka kundi pati na rin XXX. Paglinang sa Kabihasan (Tungo sa Formative Assessment)
kung may nagawang kabutihan ang mga anak.
Pangkatang Gawain 1. Pangkatin ang klase sa apat. 2. Magkaroon ng bahagian ng karanasan na nagpapakita ng pagiging matapat ang bawat miyembro ng pangkat. 3. Papiliin ang bawat pangkat ng isang karanasan na iuulat sa klase gamit ang graphic organizer na nasa Kagamitan ng Mag -aaral. 4. Magkaroon ng paglalagom sa gawain. Ipaliwanag sa mga mag - aaral na kailangang maging matapat sa lahat ng pagkakataon saanman sila mapunta.
YYY. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw na buhay
Sa bahaging ito, hayaang malayang maisulat ng mga mag - aaral ang kanilang karanasan o damdamin gamit ang makukulay na papel at kung ano angf kanilang natutuhan sa kaugaliang pinahahalagahan gamit ang Self - Assessment Organizer na
nasa Kagamitan ng
Mag - aaral. ZZZ. Paglalahat ng Arallin
1. Muling magsasagawa ng repleksiyon ang mga mag - aaral. 2. Gamit ang template sa Isabuhay Natin na nasa Kagamitan ng Mag - aaral, ang mga
mag -aaral ay magbibigay ng dalawang
karanasan na nagpapatunay nay sila ay
matapat
sa
mga
gawaing pampaaralan at sa lahat ng uri ng paggawa. Ipaliliwanag nila kung paano nila ito ginawa. Gagawin nila ito sa bond paper. AAAA.
Pagtataya ng Aralin
Gamit ang kuwaderno ng mga mag - aaral, pasagutan ang Subukin Natin sa Kagamitan ng Mag - aaral.
BBBB.
Karagdagang gawain para sa takdang-aralin at remediation
XXXIX. XL.
Mga Tala Pagninilay
XX. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya YY. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang gawain para sa remediation ZZ. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin AAA. Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy sa remediation BBB. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong? CCC. Anong suliranin ang aking naranasan na solusyunan sa tulong ng aking punungguro at superbisor? DDD. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro?
Magbigay ng repleksyon hinggil sa aralin.
GRADES 1 to 12 DAILY LESSON LOG (Pang-araw-araw na Tala sa Pagtuturo)
XLI.
Paaralan ELSES Guro MELODY V. MUEGA Hunyo 7, 2018 Petsa/Oras
LAYUNIN
Baitang/Antas V Asignatura ESP Markahan I
Huwebes Nakapagpapakita ng matapat na paggawa sa mga proyektong pampaaralan(EsP5PKP – Ie - 30)
DD. Pamantayang Pangnilalaman
Naipamamalas ang pag-unawa sa kahalagahan ng pagkakaroon ng mapanuring pag-iisip sa pagpapahayag at pagganap ng anumang gawain na may kinalaman sa sarili at sa pamilyang kinabibilangan
EE. Pamantayan sa Pagaganap
Nakagagawa ng tamang pasya ayon sa dikta ng isip at loobin sa kung ano ang dapat at di-dapat
FF. Mga Kasanayan sa Pagkatuto (Isulat ang code ng bawat kasanayan)
EsP5PKP – Ia- 27 1. Napahahalagahan ang katotohanan sa pamamagitan ng pagsusuri sa mga: 1.1. balitang napakinggan 1.2. patalastas na nabasa/narinig 1.3. napanood na programang pantelebisyon 1.4. nabasa sa internet
Q.
XLII. NILALAMAN KAGAMITANG PANTURO Sanggunian 33. Mga pahina sa Gabay ng Guro 34. Mga pahina sa Kagamitang Pang-Mag-aaral 35. Mga pahina sa Teksbuk 36. Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng Learning Resource
R.
Iba pang Kagamitang Panturo
larawan ng batang nagpapakita ng matapat na gawi, istrip ng makukulay na papel, pentel pen, laptop, bond paper at kuwaderno
XLIII. PAMAMARAAN CCCC. Balik-aral sa nakaraang aralin at/o pagsisimula ng bagong aralin DDDD. Paghahabi sa layunin ng aralin
Pagsagot sa kanilang takdang aralin. Nakahihikayat ng iba na maging matapat sa lahat ng uri ng paggawa(EsP5PKP – Ie - 31)
EEEE.
Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin
pagpapakita ng larawan gamit ang laptop na
nagpapakita
ng
pagiging matapat. FFFF. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #1
Ipabasa nang may pang - unawa ang kuwentong pinamagatang
GGGG. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #2
Ipasagot sa mga mag - aaral ang mga sumusunod na tanong:
“Honesto: Batang Matapat, Idolo ng Lahat!”’
a. Ilarawan si Honesto. Alin sa mga katangian niya ang nagpapakita ng pagiging matapat? b. Papaano hinangaan ni Gng. Anacay si Honesto? Isalaysay ito sa klase. c. Bilang isang indibidwal, paano mo maipapakita ang matapat na paggawa sa paaralan? Sa lahat ng uri ng paggawa? d. Magtala ng mga dahilan kung bakit mahalaga ang pagiging matapat sa iba’t -
ibang mga gawaing pampaaralan at sa
uri ng paggawa. e. Sa iyong palagay, bakit gustong makaharap ng guro ang mga magulang ni Honesto? Magbigay ng sapat na batayan. Talakayin ang kuwento sa malalim na pakahulugan. Bigyang - diin ang mga
pagpapahalaga namakikita sa kuwento. Bigyang
pokus ang pagpapakita ng katapatanng bata sa kuwento. Itanim sa kaisipan ng mga mag - aaral na kailangan
nilang
matutuhan
ang kaugalian maging bunga nito. Bigyang pansin din ang bahagi ng kuwento nang ipinatawag ng guro ang mga magulang ng bata.
ng
pagiging
matapat
saanman
at
kailanman
at
makapagbigay ng posibleng Ipaunawa sa kanila na ang pagtawag sa magulang ay hindi lamg kapag may kasalanan ka kundi pati na rin
kung
may
nagawang
kabutihan ang mga anak. HHHH.
Paglinang sa Kabihasan
(Tungo sa Formative Assessment)
Pangkatang Gawain 1. Pangkatin ang klase sa apat. 2. Magkaroon ng bahagian ng karanasan na nagpapakita ng pagiging matapat ang bawat miyembro ng pangkat. 3. Papiliin ang bawat pangkat ng isang karanasan na iuulat sa klase gamit ang graphic organizer na nasa Kagamitan ng Mag -aaral. 4. Magkaroon ng paglalagom sa gawain. Ipaliwanag sa mga mag - aaral na kailangang maging matapat sa lahat ng pagkakataon saanman sila mapunta.
IIII. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw na buhay
Sa bahaging ito, hayaang malayang maisulat ng mga mag - aaral ang kanilang karanasan o damdamin gamit ang makukulay na papel at kung ano angf kanilang natutuhan sa kaugaliang pinahahalagahan gamit ang Self - Assessment Organizer na
nasa Kagamitan ng
Mag - aaral. JJJJ. Paglalahat ng Arallin
1. Muling magsasagawa ng repleksiyon ang mga mag - aaral. 2. Gamit ang template sa Isabuhay Natin na nasa Kagamitan ng Mag - aaral, ang mga
mag -aaral ay magbibigay ng dalawang
karanasan na nagpapatunay nay sila ay
matapat
sa
mga
gawaing pampaaralan at sa lahat ng uri ng paggawa. Ipaliliwanag nila kung paano nila ito ginawa. Gagawin nila ito sa bond paper. KKKK.
Pagtataya ng Aralin
Gamit ang kuwaderno ng mga mag - aaral, pasagutan ang Subukin Natin sa Kagamitan ng Mag - aaral.
LLLL.Karagdagang gawain para sa takdang-aralin at remediation
XLIV. XLV.
Mga Tala Pagninilay
EEE. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya FFF. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang gawain para sa remediation GGG. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin HHH. Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy sa remediation III.
Alin sa mga istratehiyang pagtuturo nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong?
JJJ. Anong suliranin ang aking naranasan na solusyunan sa tulong ng aking punungguro at superbisor? KKK. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro?
Magbigay ng repleksyon hinggil sa aralin.
GRADES 1 to 12 DAILY LESSON LOG (Pang-araw-araw na Tala sa Pagtuturo)
Paaralan ELSES Guro MELODY V. MUEGA Hunyo 8, 2018 Petsa/Oras
Baitang/Antas V Asignatura ESP Markahan I
Biyernes XLVI.
LAYUNIN
GG. Pamantayang Pangnilalaman HH. Pamantayan sa Pagaganap II.
Mga Kasanayan sa Pagkatuto (Isulat ang code ng bawat kasanayan) XLVII.
NILALAMAN
KAGAMITANG PANTURO S.
Sanggunian 37. Mga pahina sa Gabay ng Guro 38. Mga pahina sa Kagamitang Pang-Mag-aaral 39. Mga pahina sa Teksbuk 40. Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng Learning Resource
T.
Iba pang Kagamitang Panturo XLVIII.
PAMAMARAAN
MMMM. Balik-aral sa nakaraang aralin at/o pagsisimula ng bagong aralin NNNN.
Paghahabi sa layunin ng aralin
OOOO.
Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin
PPPP. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #1
QQQQ. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #2 RRRR.
Paglinang sa Kabihasan
(Tungo sa Formative Assessment)
SSSS.
Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw na buhay
TTTT.
Paglalahat ng Arallin
UUUU.
Pagtataya ng Aralin
VVVV.
Karagdagang gawain para sa takdang-aralin at remediation
XLIX.
Mga Tala
L.
Pagninilay
LLL. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya MMM. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang gawain para sa remediation NNN.Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin
Lingguhang Pagsusulit
OOO.
Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy sa remediation
PPP. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong? QQQ. Anong suliranin ang aking naranasan na solusyunan sa tulong ng aking punungguro at superbisor? RRR. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro?
GRADES 1 to 12 DAILY LESSON LOG
School ELSES Teacher
Grade Level V
MELODY V. MUEGA
Learning MAPEH Areas Quarter I
Teaching Dates June 4, 2018 and Time
Monday I. A.
OBJECTIVES Content Standards
The learner… recognizes the musical symbols and demonstrates understanding of concepts pertaining to rhythm
B.
Performance Standards
The learner… performs with a conductor, a speech chorus in simple time signatures 1. choral 2. instrumental
C.
Learning Competencies/Objectives Write the LC code for each
identifies visually and aurally the kinds of notes and rests in a song MU5RH-Ia-b-1
II.
CONTENT
Musical Symbols and Concepts 1. Notes and Rests 2. Meters 3. Rhythmic Patterns 4. Simple Time Signatures
III. LEARNING RESOURCES A. References 1. Teacher’s Guide pages 2. Learner’s Material pages 3. Textbook pages
4. Additional Materials from Learning Resource (LR) portal B.
Other Learning Resources IV. PROCEDURES A. Reviewing previous lesson or presenting the new lesson
Panuto: Ipalakpak ang mga sumusunod na rhythmic pattern sa dalawahan, tatluhan at apatang kumpas.
B.
Establishing a purpose for the lesson
Makilala ang simbolo at konsepto ng Musika.
C.
Presenting examples/instances of the new lesson
Suriin ang iskor ng awiting “Oh! What a Beautiful Mornin’”. Basahin ang titik ng awit. Tungkol saan ang awit?
D.
Discussing new concepts and practicing new skills #1
Ibigay ang simbolo ng bawat nota.
E.
Discussing new concepts and practicing new skills #2
Basahin ang alamin natin sa LM.
F.
Developing mastery
Itanong:
(Leads to Formative Assessment 3)
Ano ang kahalagahan ng mga note at rest sa paggawa ng isang komposisyong musical? G.
Finding practical applications of concepts and skills in daily living
Pangakatang Gawain
H.
Making generalizations and abstractions about the lesson
Tandaan na ang bawat note ay may katumbas na rest at rhythmic syllable.
I.
Evaluating learning
Panuto: Sagutin ang mga sumusunod.
J.
Additional activities for application or remediation V. REMARKS VI. REFLECTION
D.
A. No. of learners who earned 80% in the evaluation No. of learners who require additional activities for remediation who scored below 80% Did the remedial lessons work? No. of learners who have caught up with the lesson No. of learners who continue to require remediation
E.
Which of my teaching strategies worked well? Why did these work?
F.
What difficulties did I encounter which my principal or supervisor can help me solve? What innovation or localized materials did I use/discover which I wish to share with other teachers?
B. C.
G.
1. Ano ang hitsura ng half note? Iguhit mo ang iyong sagot. 2. Ano ang katumbas na bilang ng dalawang quarter note? 3. Ilang kumpas/beat mayroon ang quarter note? 4. Ano ang hitsura ng quarter note? Iguhit mo ang iyong sagot. 5. Ano-ano ang mga note na nasa ika-limang measure ng awiting “Oh! What a Beautiful Mornin’”? Iguhit ang iba’t ibang nota.
GRADES 1 to 12 DAILY LESSON LOG
School ELSES MELODY V. MUEGA Teacher
Grade Level V Learning MAPEH Areas Quarter I
Teaching Dates June 5, 2018 and Time
Tuesday VII. OBJECTIVES D. Content Standards
The learner… recognizes the musical symbols and demonstrates understanding of concepts pertaining to rhythm
E.
Performance Standards
The learner… performs with a conductor, a speech chorus in simple time signatures 1. choral 2. instrumental
F.
Learning Competencies/Objectives Write the LC code for each
identifies visually and aurally the kinds of notes and rests in a song MU5RH-Ia-b-1
VIII.
CONTENT
Musical Symbols and Concepts 1. Notes and Rests 2. Meters 3. Rhythmic Patterns 4. Simple Time Signatures
IX. LEARNING RESOURCES C. References 5. Teacher’s Guide pages 6. Learner’s Material pages 7. Textbook pages
8. Additional Materials from Learning Resource (LR) portal D.
L.
Other Learning Resources X. PROCEDURES K. Reviewing previous lesson or presenting the new lesson
Establishing a purpose for the lesson
M. Presenting examples/instances of the new lesson
Panuto: Ipalakpak ang mga sumusunod na rhythmic pattern sa dalawahan, tatluhan at apatang kumpas. Makilala ang simbolo at konsepto ng Musika.
Suriin ang iskor ng awiting “Oh! What a Beautiful Mornin’”. Basahin ang titik ng awit. Tungkol saan ang awit?
N.
Discussing new concepts and practicing new skills #1
Ibigay ang simbolo ng bawat nota.
O.
Discussing new concepts and practicing new skills #2
Basahin ang alamin nastin sa LM.
P.
Developing mastery
Itanong:
(Leads to Formative Assessment 3)
Ano ang kahalagahan ng mga note at rest sa paggawa ng isang komposisyong musical? Q.
Finding practical applications of concepts and skills in daily living
Pangakatang Gawain
R.
Making generalizations and abstractions about the lesson
Tandaan na ang bawat note ay may katumbas na rest at rhythmic syllable.
S.
Evaluating learning
Panuto: Sagutin ang mga sumusunod.
T.
I. J. K. L. M. N.
Additional activities for application or remediation XI. REMARKS XII. REFLECTION H. No. of learners who earned 80% in the evaluation No. of learners who require additional activities for remediation who scored below 80% Did the remedial lessons work? No. of learners who have caught up with the lesson No. of learners who continue to require remediation Which of my teaching strategies worked well? Why did these work? What difficulties did I encounter which my principal or supervisor can help me solve? What innovation or localized materials did I use/discover which I wish to share with other teachers?
1. Ano ang hitsura ng half note? Iguhit mo ang iyong sagot. 2. Ano ang katumbas na bilang ng dalawang quarter note? 3. Ilang kumpas/beat mayroon ang quarter note? 4. Ano ang hitsura ng quarter note? Iguhit mo ang iyong sagot. 5. Ano-ano ang mga note na nasa ika-limang measure ng awiting “Oh! What a Beautiful Mornin’”? Iguhit ang iba’t ibang nota.
GRADES 1 to 12 DAILY LESSON LOG
School ELSES MELODY V. MUEGA Teacher
Grade Level V Learning MAPEH Areas Quarter I
Teaching Dates June 6, 2018 and Time
Wednesday
H.
I.
XIII. OBJECTIVES G. Content Standards
The learner…
Performance Standards
demonstrates understanding of lines, shapes, and space; and the principles of rhythm and balance through drawing of archeological artifacts, houses, buildings, and churches from historical periods using crosshatching technique to simulate 3-dimensional and geometric effects of an artwork. The learner…
Learning Competencies/Objectives Write the LC code for each
creates different artifacts and architectural buildings in the Philippines and in the locality using crosshatching technique, geometric shapes, and space, with rhythm and balance as principles of design. puts up an exhibit on Philippine artifacts and houses from different historical periods (miniature or replica). identifies events, practices, and culture influenced by colonizers who have come to our country by way of trading. A5EL-Ia
XIV. XV. E. 9. 10. 11.
CONTENT LEARNING RESOURCES References Teacher’s Guide pages Learner’s Material pages Textbook pages
Pagguhit ng mga Sinaunang Bagay
Umawit at Gumuhit 5, Pilipinas Bansang Malaya 5
12. Additional Materials from Learning Resource (LR) portal F.
Other Learning Resources XVI. PROCEDURES U. Reviewing previous lesson or presenting the new lesson
V.
Establishing a purpose for the lesson
Sabihin: Barter o pakikipagpalitan ng kalakalan ng mga kalakal ang lumaganap na kalakalan sa Pilipinas bago dumating ang mga Espanyol. Nakikilala ang mga pangyayari, kaugalian at kultura na may impluwensya ng mga dayuhan na dumating sa bansa sa pamamagitan ng pakikipagkalakalan. (A5EL- IN)
W. Presenting examples/instances of the new lesson
Magpakita ng mga larawan ng kalakalan ng mga produkto noong unanag panahon Itanong: Ano-anong mga linya,hugis, at disenyo ang makikita ninyo mula sa mga produktong pangkalakalan noong unang panahon?
X.
Ang ugnayang pangkalakalan na namamagitan sa mga Pilipino at mga dayuhan ay nag iwan ng malaking impluwensya sa ating kultura. Nakaugnayan ng mga unang Pilipino ang mga dayuhang mangangalakal dahil sa mainam na lokasyon ng Pilipinas.
Discussing new concepts and practicing new skills #1
Ang mga Unang Pilipino ay nakikipagpalitan ng perlas, sigay,banga, pulot pukyutan sa mga telang seda, tingga, seramika at porselana ng mga Tsino. Tapete, karpet, at kasangkapang tanso sa mga Arabe. Kristal at aboloryo at pulseras at kasangkapang metal ang produkto ng mga India n akapalit ng mga produkto n gating mga ninuno. (sumangguni sa LM Alamin ) Itanong : 1. Ano- anong bagay ang inyong makikita sa larawan? 2. May nakikita ka kayang disenyo sa bawat produkto? Ano-anoito? Y.
Discussing new concepts and practicing new skills #2
Magpaguhit sa mga bata ng mga produkto na nais nilang ibenta kung sila ay nakikipagkalakalan sa isang cartolina at kulayan ito.Ipaskil ang natapos sa gawain at umakto na parang mangangalakal ng nasabing mga produkto. (Sumangguni sa LM Gawin)
Z.
Developing mastery
1. Magbanggit ng isang dayuhan at produkto nito. 2. Paano mo ginamit ang ibat-ibang linya,hugis at espasyo sa pagguhit ng mga produkto?
(Leads to Formative Assessment 3)
AA. Finding practical applications of concepts and skills in daily living BB. Making generalizations and abstractions about the lesson
Pangkatang Gawain Ang pag-unlad ng kalakalan noong unang panahon ay may kinalaman sa uri ng kapaligiran ng bansa at sa mga katutubong ugali nila tulad ng pagiging masipag, malikhain ,mapamaraan, masinop at mapagkakatiwalaan.
CC. Evaluating learning
(Sumangguni sa LM,Suriin)
DD. Additional activities for application or remediation
Magdala ng mga sumusunod na kagamitan 1. lapis 2. bond paper
XVII. XVIII. P. Q. R. S. T. U.
REMARKS REFLECTION
O. No. of learners who earned 80% in the evaluation No. of learners who require additional activities for remediation who scored below 80% Did the remedial lessons work? No. of learners who have caught up with the lesson No. of learners who continue to require remediation Which of my teaching strategies worked well? Why did these work? What difficulties did I encounter which my principal or supervisor can help me solve? What innovation or localized materials did I use/discover which I wish to share with other teachers?
GRADES 1 to 12 DAILY LESSON LOG
School ELSES MELODY V. MUEGA Teacher
Grade Level V Learning MAPEH Areas Quarter I
Teaching Dates June 7, 2018 and Time
Thursday
K.
XIX. OBJECTIVES J. Content Standards
The learner…
Performance Standards
demonstrates understanding of mental emotional, and social health concerns The learner… practices skills in managing mental, emotional and social health concerns
L.
Learning Competencies/Objectives Write the LC code for each
explains how healthy relationships can positively impact health
XX.
H5PH-Ie-13 Kahalagahan ng Mabuting Pakikipag-ugnayan sa Pagpapanatili ng Kalusugan
XXI. G. 13. 14. 15.
CONTENT
LEARNING RESOURCES References Teacher’s Guide pages Learner’s Material pages Textbook pages
16. Additional Materials from Learning Resource (LR) portal H.
Other Learning Resources XXII. PROCEDURES EE. Reviewing previous lesson or presenting the new lesson
Sagutin ang mga tanong ayon sa larawang nakapaskil sa pisara. 1. Ano ang ipinahihiwatig ng mga larawang nabuo ninyo? 2. Sa palagay mo, paano ito makatutulong sa iyong pang-araw araw na pakikisalamuha sa kapwa?
FF. Establishing a purpose for the lesson
Masdan at suriin ang mga larawan. Sagutin ang kasunod na mga tanong. a. Ano ang ginagawa ng mga bata sa larawan? b. Pansinin ang mga tauhan. Ano ang mensaheng ipinakikita ng bawat isa? c. Nais mo bang maging katulad nila? Bakit?
GG. Presenting examples/instances of the new lesson
Bumuo ng dalawang pangkat at isadula ang mga sitwasyon. Pangkat I kaibigan Pangkat II-
HH. Discussing new concepts and practicing new skills #1
Nakikipaglaro ng basketball/volleyball sa mga Nagtatanim sa Gulayan sa Paaralan
1. Nakita mo ang kaklase mo na nag-iisa sa oras ng tanghalian. Hindi siya kumakain at nang kausapin mo siya, sinabi niyang wala siyang baong pera o pagkain. Ano ang gagawin mo?
2. Pinaglalaruan ng iyong kapatid ang isang bola habang siya ay kumakain. Nakita mong pagulong-gulong ang bola sa putikan. Ano ang gagawin mo? II.
Discussing new concepts and practicing new skills #2
Magbugay ng repleksyon sa pagsasalita ang bawat pangkat.
JJ.
Developing mastery
Pangkatang Gawain
(Leads to Formative Assessment 3)
KK. Finding practical applications of concepts and skills in daily living
Pangkatang Gawain
LL. Making generalizations and abstractions about the lesson
Ihayag ang mga bagong kaalamang natutuhan.
MM.
Lagyan ng tsek kung ang nakasaad na pakikipag-ugnayan ay makapagpapanatili ng iyong kalusugan. ____ 1. Nag-eehersisyo ka tuwing umaga kasama ang mga kaibigan mo. ____ 2. Tuwing tanghali, ikaw at ang iyong mga kaibigan ay naglalaro ng takbuhan. ____ 3. Ikaw at ang mga kapatid mo ay nagtatanim ng gulay sa inyong likod-bahay. ____ 4. Kumakain ka ng junk foods at ipinamimigay ang iba sa mga kaklase. ____ 5. Masaya kayong nagkukwentuhan sa harap ng bahay nang biglang magkaayaang maligo sa malalim na ilog.
Evaluating learning
NN. Additional activities for application or remediation XXIII. XXIV.
REMARKS REFLECTION
V. No. of learners who earned 80% in the evaluation No. of learners who require additional activities for remediation who scored below 80% X. Did the remedial lessons work? No. of learners who have caught up with the lesson Y. No. of learners who continue to require remediation Z. Which of my teaching strategies worked well? Why did these work? AA. What difficulties did I encounter which my principal or supervisor can help me solve? BB. What innovation or localized materials did I use/discover which I wish to share with other teachers? W.
Punan ng angkop na salita upang mabuo ang talata. (lm pahina______.)
GRADES 1 to 12 DAILY LESSON LOG
School Teacher
ELSES
Grade Level V
MELODY V. MUEGA
Teaching Dates June 8, 2018 and Time
Learning MAPEH Areas Quarter I
Friday XXV.
N.
O.
OBJECTIVES
M. Content Standards
The learner . . .
Performance Standards
demonstrates understanding of participation and assessment of physical activity and physical fitness The learner . . .
Learning Competencies/Objectives Write the LC code for each
participates and assesses performance in physical activities. assesses physical fitness describes the Philippines physical activity pyramid PE5PF-Ia-16
XXVI.
CONTENT
XXVII.
LEARNING RESOURCES
I.
Pagpapakilala sa mga gawaing magpapakilala ng physica fitness
References
17. Teacher’s Guide pages 18. Learner’s Material pages 19. Textbook pages
20. Additional Materials from Learning Resource (LR) portal J.
Other Learning Resources XXVIII.
PROCEDURES
OO. Reviewing previous lesson or presenting the new lesson
Lagyan ng tsek (/) ang mga gawain kung ginagawa mo ito araw-araw, 3-5 beses, 2-3 beses, o 1 beses sa loob ng isang linggo. Kopyahin ito sa iyong kuwaderno. Gumamit lamang ng lapis sa pagsagot.
PP. Establishing a purpose for the lesson
pagpapakilala sa mga gawaing makapagpapaunlad ng physical fitness ang pangunahing
QQ. Presenting examples/instances of the new lesson
Magpakita ng larawan.
RR. Discussing new concepts and practicing new skills #1
Ang Physical Activity Pyramid Guide para sa Batang Pilipino ay makakatulong na maging mas aktibo ang batang katulad mo. Ito ay hango mula sa Pyramid Guide. Ito ay binubuo ng mga gawaing pisikal (physical activity) na hinati sa apat na antas (levels) kung saan ang bawat antas ay tumutukoy sa rekomendadong dalas ng paggawa (frequency) ng iba’t ibang mga gawaing pisikal (physical activity). Ang gawaing pisikal ay tumutukoy sa anumang pagkilos ng katawan na nangangailangan ng enerhiya (energy). Ito ay gawaing pisikal na maaaring madali o hindi nangangailangan ng matinding buhos ng enerhiya tulad ng pagsusulat, pagbabasa, pagsisipilyo, at iba pa. Maaari ding may kahirapan o mas nangangailangan ito ng mas maraming buhos ng enerhiya gaya ng pagsayaw, pagtakbo,paglalaro ng basketball at iba pa. Samantala, ang dalas ng paggawa (frequency) naman ay tumutukoy sa dami ng bilang ng paggawa ng isang gawain. May mga gawaing pisikal na mas madalas na ginagawa at mayroon ding mas madalang kung gawin. Ang dalas ng paggawa ay makatutulong nang malaki sa pagpapaunlad ng kalusugan lalo na kung ang gawaing pisikal ay sumusubok sa kakayahan ng iyong katawan tulad ng pagpapabilis ng tibok ng iyong puso at paghinga. Halimbawa, ang paglalakad ay mas madalas dapat gawin kaysa sa pag-upo lamang buong araw dahil ang paglalakad ay mas nakatutulong sa iyong kalusugan kaysa sa pag-upo lamang. Ang Physical Activity Pyramid Guide para sa Batang Pilipino ay nahahati sa apat na antas (levels). Ang pinakababang antas ay mga gawaing habang tumataas sa pyramid, nirerekumenda na mas madalang na gawin nirerekumendang araw-araw gawin kahit ang mga ito ay simple lamang. Ang mga simpleng gawaing ito ay makatutulong sa iyong kalusugan dahil ang iyong katawan ay kumikilos. Ang pangalawang antas mula sa baba ay mga gawaing 3-5 beses na rekumendadong gawin. Ito ay binubuo ng mga gawaing lubos na makakapagpataas ng tibok ng puso tulad ng pagbibisikleta, pagtakbo, paglalaro ng basketball, volleyball, at iba pa. Sa paggawa ng mga gawain sa antas na ito, mas nalilinang ang iyong kalusugan dahil patuloy sa pagkilos ang iyong katawan. Ang ikatlong antas mula sa baba naman ay mga gawaing 2-3 beses na rekumendadong gawin. Ito ay binubuo ng mga gawaing maaaring magpainam ng kundisyon ng iyong katawan gaya ng pagtumbling, push-up, pull-up, pagsasayaw, at iba pa. Ang mga gawain sa antas na ito ay makakapagpabilis din ng tibok ng iyong puso ngunit nagbibigay din ng pokus sa pagkundisyon ng iyong mga kalamnan (muscle conditioning). Ang mga gawaing nasa tuktok naman ay mga gawaing 1 beses lamang na rekumendadong gawin. Ito ay dahil ang mga ito ay itinuturing na sedentary activities o iyong mga gawaing kung saan namamalagi lamang sa lugar ang isang bata at hindi nangangailangan ng matindi niyang paggalaw. Ito ay binubuo ng panood ng TV, paglalaro sa computer, pag-upo nang matagal, at iba pa. Hindi nakakabuti para sa iyong kalusugan ang madalas na paggawa ng mga gawaing nasa tuktok ng pyramid dahil kulang sa subok ang kakayahan ng iyong katawan. Tandaan na ang batang tulad mo ay dapat isaalang-alang ang kalusugan sa murang edad. Kaya nararapat na suriin mong mabuti ang iyong pang-araw-araw na gawain at iayon ang iyong physical activities sa rekumendasyon ng Physical Activity Pyramid Guide para sa Batang Pilipino. Makabubuti kung gagawin mo itong gabay sa mga physical activity mo. Maaaring malinang nito ang isports, laro, sayaw, at pangaraw-araw na gawain sa loob at labas ng tahanan na maaari mong gawin nang ilang beses sa isang linggo. Kung ikaw ay kasalukuyang hindi gaanong aktibo, dapat ay magsimula sa ilalim ng pyramid at unti-unting damihan ang paggawa ng mga gawaing rekumendado ng Physical Activity Pyramid Guide para sa Batang Pilipino. Mas mainam kung ang mga gawaing ito ay hindi lamang minsanan kung gawin bagkus madalas o kung maaari ay arawaraw. Kung ikaw naman ay kasalukuyan nang aktibo, makabubuti
kung ipagpapatuloy ang mga gawaing iyo nang ginagawa o dagdagan pa ito. Tandaan na hindi mo kailangang biglain ang iyong katawan.
SS. Discussing new concepts and practicing new skills #2
TT. Developing mastery
Suriin ang iyong sagot sa Simulan Natin. Pag-aralang mabuti ang Physical Activity Pyramid Guide para sa Batang Pilipino at sagutin ang mga sumusunod: 1. Aling mga gawain sa tsart ang ginagawa mo na naaayon sa rekumendasyon ng pyramid 2. Aling mga gawain ang sa tingin mo ay dapat mong dalasan ng paggawa? At aling mga gawain naman ang dapat mong bawasan ng dalas na paggawa? Bakit? Pangkatang Gawain
(Leads to Formative Assessment 3)
UU. Finding practical applications of concepts and skills in daily living VV. Making generalizations and abstractions about the lesson
WW. Evaluating learning XX. Additional activities for application or remediation
XXIX. XXX.
REMARKS REFLECTION
CC. No. of learners who earned 80% in the evaluation DD. No. of learners who require additional activities for remediation who scored below 80% EE. Did the remedial lessons work? No. of learners who have caught up with the lesson FF. No. of learners who continue to require remediation GG. Which of my teaching strategies worked well? Why did these work? HH. What difficulties did I encounter which my principal or supervisor can help me solve? II. What innovation or localized materials did I use/discover which I wish to share with other teachers?
Pangkatang Gawain Ang Physical Activity Pyramid Guide para sa Batang Pilipino ay nakatutulong upang maging mas aktibo ang mga bata. Mahalagangisaalang-alang kung ano ang gagawin at gaano kadalas itong gagawin para maging mas maganda ang kalusugan. Hindi limitado ang mga gawaing maaaring gawin sa mga rekumendadong gawain na nasa pyramid. Maaaring magdagdag ng iba pang gawain na naaayon sa rekumendadong dalas ng paggawa tulad ng paglalaro ng ibang isports at iba pang mga gawain. Indibidwal na Gawain Simulan ang pagtatala ng mga gawaing iyong ginagawa sa araw-araw. Gumawa ng tsart na pang-isang linggo at isulat ang mga gawaing ito. Kopyahin ito sa iyong kuwaderno.