Banghay Aralin Araling Panlipunan Grade-7 Inihanda nina: Guiroy , Jim Boy B. Cachola , Jannil R. Pamantayang Pangnilalaman: Ang mag-aaral ay naipapamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa ugnayan ng kapaligiran at tao sa paghubog ng sinaunang kabihasnang Asyano. Pamantayan sa pagganap: Ang mag-aaral ay malalim na nakakapaguugnay-ugnay sa bahaging ginampanan ng kapaligiran at tao sa paghubog ng sinaunang kabihasnang Asyano. Competency Code: AP7HAS-Ia-1.1
I.
II.
III.
Layunin: Pagkatapos ng 90 minutong talakayan 85% ng mga mag-aaral ay inaasahang a. Nailalarawan ang komposisyong etniko ng mga rehiyon sa Asya, b. nakabuo ng hinuha, buod, paglalahat, at kongklusyon na maghahayag sa pag-unawa, at: c. nakabuo ng Matrix ng mga impormasyon tungkol sa pangkat-etniko sa Silangan at Timog Asya. Subject Matter Main topic: Komposisyong Etnolingguwistiko ng mga Rehiyon sa Asya Subtopic: Ang Mga pangkat Etnolingguwistiko sa Silangan at Timog Asya References: Kayamanan, Araling Asyano 2017 edition Maria Carmelita B. Samson et.al (pages 107-115) Skills to be develop: Mapanuri, Produktibo at Mapagmuni Values to be observed: katapatan, Paggalang Materials used: Rubric (group/individual), Aralin 4 Copy Pamamaraan A. Daily Routine (10 minuto) 1. Panalangin 2. Pagtala ng liban 3. Pagganyak B. Bago ang Talakayan (5 minuto) Nilalaman
Ang wika
Gawain ng Guro Balik-aral
Gawain Mag-aaral
Estratehiya
at Kulturang Asyano
-Ano-ano ang mga mahahalagang bagay ang natutunan ninyo tungkol sa wika ng mga Asyano?
-Ito ang nagging pamamaraan ng mga Asyano upang magkakaintindihan at makahayag ng kanilang kaisipan.
-“Magaling!” -Ano ang kahalagahan ng kultura sa paghubog ng bawat Asyano?
Focusing Inquiry
-Ang kultura ang siyang nag tatalaga ng pagkakakilanlan ng bawat Asyano.
-“Tama. Salamat” -Sa palagay ko ay handa na kayo para sa susunod nating talakayin.
C. Talakayan (40 minuto) Nilalaman Paunang Gawain
Gawain ng Guro Kumuha ng isang buong papel at sagutin ang mga sumusunod na mga katanungan sa pahina 107. Gawin ito sa loob ng 10 minuto.
(Pagtatalakay) -Ano-ano ang mga bansang napabilang sa Rehiyon sa asya? -“Magaling!”
Ang Komposisyon g Etniko ng mga Rehiyon sa Asya
-“Sino sa inyo ang may alam tungkol sa mga magagandang katangian ng China?”
Gawain ng Mag-aaral Mga tanong: 1. Ano ang alam mo tungkol sa mga pangkat-etniko sa China, Japan at Korea. 2. Kabilang ka ba sa pangkat na ito? 3. Bakit mo nasabi ito?
-China, Japan, at Korea.
-Ang China ay isang malaking bansa.
Estratehiya Graphic Organizer
Focusing Inquiry
-Salamat. -Ano pa?
-Ang bansang China ay binubuo ng maraming pangkat-etniko. Inter-active Discussion
-Kapag Agrikultura ang hanap buhay ng isang lugar, ano-ano ang mga pangunahing pagkain?
-Bigas ang pwedeng maging pangunahing pagkain. Focus Inquiry
-“Tama!” -Bigas at trigo ang kanilang pangunahing pagkain. -Ang tirahan ng mga Han ay karaniwang yari sa Ladrilyo . -Samantala, ang bahaging timog sa China, gawa naman sa kahoy ang kanilang mga bahay na karaniwang nakatayo sa hilagang bahagi ng lupain at nakaharap sa timog upang lubos na pumasok ang unang sinag ng araw na para sa kanila ay may dalang swerte sa kabuhayan. -“Sa inyong palagay, ano kaya ang nakaka impluwensya sa mga tao upang maging malikhain?”
-Maaaring ang kapaligiran ang siyang makakaimpluwensya sa kung ano man ang mga katangian at kahiligan ng mga mamamayan.
-Sapagkat ang lupaing steepe ay nagtataglay ng yaman na maaring
Focus Inquiry
-“Tumpak!” Salamat.
pakinabangan ng mga alagang hayop. Socratic Method
-“Bakit kaya ganito ang kanilang kinagawian?”
-“Magaling!” -Ang mga Bonan ay matatagpuan sa timog kanlurang Gansu. Kilala sila sa pagggawa ng mag industriyang Handicraft at pananalig sa relihiyong Islam. Ang mga Bonan ay tradisyonal na mahilig sa pagtugtug ng mga instrumentong woodwind at string. (pangkatang gawain) - Pangakatin ang klase sa tatlong grupo at sagutin ang gawain. At pagkatapos sagutan ang gaawain ay pumili ng dalawang kinatawan para sa paguulat.
collaborative -
Magpapangkatpangkat ang mga mag-aaral.
IV.
Paglalahat
Ilalahat ng guro ang talakayan.
V. -
Kasunduan Basahin ang pahina 116-125 ng aklat sa Araling Panlipunan.
Pangkatang Gawain:
Magagandang Katangian
1. china
2. Japan
3. Korea
Magkaibang Pangkatetniko
Mga Impluwensya sa mga tao upang maging malikhain
Isahaang Gawain Rubric:
Level
Puntos
Katangian ng isinulat ng komposisyon.
Napakahusay
10
Buo ang kaisipan, konsistent, kompleto ang detalye. Malinaw.
Mahusay
8
May kaisahan at sapat na detalye.may malianw na intensyon. Gumamait ng wastong bantas
Katamtaman
6
Konsistent, may kaisahan, kulang sa detalye. Di gaanong malinaw ang intensyon. Gumamit ng wastong bantas.
Mahna
4
Hindi ganap ang pagkabuo. Kulang ang detalye. Di malinaw ang intesyon. Hindi wasto ang bantas na ginamit. Hindi buo at konsstent, walang sapat na detalye.
Napakahina
2
Hindi buo at konsistent walang sapat na detalye. Malabo ang intensyon. Hindi wasto ang pagbantas.